Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนท้องที่ดูอ่อนเพลียมากๆ อันตรายไหม

ขอสอบถามหน่อยนะครับ ภรรยาผมเพิ่งตั้งครรรภ์ได้เดือนกว่าๆ สังเกตว่า ภรรยาผมดูเหนื่อยง่ายมากเลยครับ อ่อนเพลียอยู่บ่อยๆ ท่านอื่นๆ ที่เคยตั้งครรภ์หรือเคยดูแลคนตั้งครรภ์มีอาการแบบนี้บ้างไหมคครับ ผมเป็นห่วงภรรยา อยากรู้วิธีช่วยให้เขาดีขึ้นน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fiona

ตอนท้องช่วง 1-3 เดือนนี่ ร่างกายมีการเปลี่ยนแปลงหลายอย่างค่ะ ต้องทำงานหนักขึ้นด้วยเพื่อรองรับการพัฒนาตัวอ่อนซึ่งก็คือลูกน้อยในท้อง เลยทำให้คุณแม่รู้สึกเหนื่อยง่าย อ่อนเพลีย ทำอะไรได้ไม่นานก็อยากพัก บางคนทำงานบ้านได้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็ต้องนอกพักแล้ว พักเนี่ยคือ เป็นชั่วโมงๆเลยนะคะ

2020.01.24 7:35

Kittinan

เพื่อนดิฉันก็คล้ายๆกับภรรยาคุณเลยค่ะ สามีเขาเห็นแล้วสงสารเลยช่วยทำงานบ้านด้วย ทำอาหารให้กินก็หลายครั้ง เพื่อนดิฉันนี่ยิ้มปลื้มเลย อ้อ! ตอนตื่นนอนบอกภรรยาไม่ต้องรีบลุกนะคะ ระวังอาการมึนหัว เอาพวกขนมปังหรือ ขนมปังกรอบไว้ที่หัวเตียงบ้าง ตื่นมาหยิบกินก่อนก็ได้ เพื่อเพิ่มระดับน้ำตาลในเลือดก่อน แล้วค่อยๆลุกค่ะ

2020.01.24 7:35

อักขระ

เราเคยถามเรื่องนี้กับคุณหมอคะ คุณหมอบอกว่า สาเหตุที่ทำให้คุณแม่เหนื่อยง่ายบ่อยๆ ก็เป็นเพราะว่าขาดธาตุเหล็กหรือเป็นโรคโลหิตจาง เนื่องจากธาตุเหล็กเป็นแร่ธ่ตุที่สำคัญในการผลิตเซลล์เม็ดเลือดแดง เมื่อเซลล์เม็ดเลือดแดงไม่เพียงพอก็ทำให้เลือดไม่สามารถส่งออกซิเจนไปยังส่วนต่างๆ ของร่างกายได้มากพอ ทำให้คุณแม่รู้สึกเหนื่อยง่าย บางครั้งก็มีอาการใจสั่น และตัวซีดด้วยค่ะ

2020.05.21 4:38

เรืองฤทธิ์

สาเหตุที่ทำให้คนตั้งครรภ์อ่อนเพลียกว่าปกติเป็นเพราะขาดธาตุเหล็กหรือเป็นโรคโลหิตจาง..น่าจะจริงอย่างที่ @คุณ อักขระว่านะครับ ผมเคยได้ยินว่าคนที่วางแผนจะตั้งครรภ์ควรกินโฟลิค เพื่อเตรียมรับเด็กในครรภ์ ผมก็พูดไม่ค่อยถูก รู้แต่ว่าควรกินก่อนจะตั้งครรภ์ ยังไงก็ไปปรึกษาหมอดีกว่าครับ เพราะก่อนตั้งครรภ์ควรตรวจสุขภาพก่อนด้วย

2020.10.21 15:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),ความป่วยไข้

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

ความป่วยไข้

รักษารากฟันทำอย่างไร

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี