Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

ขอความรู้จากน้องๆหน่อยนะคะ หลานของดิฉันเพิ่งตั้งครรภ์ได้สองเดือนเอง ช่วงอยู่ที่บ้านด้วยกันเนี่ย เห็นหลานเข้าห้องน้ำบ่อยมาก ตอนดิฉันท้องช่วงแรกๆก็เข้าห้องน้ำไม่บ่อยขนาดนี้นะคะ ไม่ทราบว่าแบบนี้หลานดิฉันมีอาการผิดปกติมั้ยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุวิชา

ไม่ต้องกังวลนะคะ อาการแบบนี้เกิดขึ้นได้ บางคนเข้าห้องน้ำบ่อยตั้งแต่สัปดาห์แรกเลยค่ะ ตอนตั้งครรภ์เนี่ยระดับฮอร์โมนโปรเจสเตอร์โรนจะสูงขึ้น ฮอร์โมนในร่างกายของเราเองก็เปลี่ยนแปลงด้วย ทำให้เลือดมาเลี้ยงบริเวณกระดูกเชิงกรานเพิ่มขึ้น มดลูกก็ขยายตัวไปกดทับกระเพาะปัสสาวะ คนท้องก็เลยเข้าห้องน้ำบ่อยค่ะ

2020.01.24 7:35

จินทนา

ดิฉันเองพอเข้าเดือนที่สองก็เริ่มเข้าห้องน้ำบ่อยขึ้น คิดกังวลในตอนแรกอยู่เหมือนกันค่ะ เพราะได้ยินมาว่าคนท้องเข้าเดือนที่ 7-9 เดือนโน่นแหละ จะเข้าห้องน้ำบ่อย แต่ก็ได้คำตอบแบบความคิดเห็นแรกน่ะแหละค่ะ แล้วก็ขอเพิ่มนิดนึงนะคะ เนื่องจากไตของตัวอ่อนเริ่มทำงานแล้ว เขาเลยขับของเสียออกมาที่ร่างกายของแม่ แม่ก็ขับออกมาเป็นปัสสาวะค่ะ

2020.01.24 7:35

Kitty

เราต้องขอขอบคุณมากเลยนะคะสำหรับคำตอบที่ทุกคนเข้ามาตอบคะ ตอนแรกคิดว่าจะไม่ได้คำตอบแล้วคะ แบบนี้เราก็โล่งใจไปได้เล็กน้อยคะ เรื่องการตั้งครรภ์นี่มันเป็นอะไรที่ซับซ้อนจริงๆเลยนะคะ อย่างของเราเองเข้าห้องน้ำบ่อยก็เหมือนจะเดือนที่5หรือหกเหมือนกันคะ แต่พอมาถึงของหลายสาวเราก็แปลกใจเลยคะ ทำไมไม่เหมือนของเราเลย

2020.05.21 4:41

เบญจรงค์

เคยได้ยินเหมือนกันว่าคนตั้งครรภ์จะเข้าห้องน้ำบ่อย แต่ก็ไม่รู้หรอกว่าบ่อยแค่ไหน เข้ามาอ่านถึงได้รู้ค่ะ ดีนะมีประโยชน์กับคนอื่นๆด้วย แล้วนี่เจ้าของกระทู้ได้หลาน เอ๊ะ! ต้องเรียกว่าเหลนหรือเปล่า..ลูกของหลาน ก็เป็นเหลนของคุณใช่มั้ยคะ นั่นแหละค่ะ จะถามว่าได้เหลนสาวหรือเหลนชาย คิดว่าน่าจะแข็งแรงดีเพราะมีหลายคนเอาใจใส่

2020.10.21 15:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องที่ดูอ่อนเพลียมากๆ อันตรายไหม

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี