Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

สวัสดีครับ ภรรยาผมตั้งครรภ์จะเข้าเดือนที่ 4 แล้วครับ ช่วงก่อนหน้านี้ก็เหนื่อยกันพอสมควรเลยครับ โดยเฉพาะภรรยาผมที่แพ้ท้องค่อนข้างมาก เลยอยากเตรียมตัวสำหรับการเข้าเดือนที่ 4 ท่านใดมีความรู้ ขอบอกด้วยว่าควรระมัดระวังอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kwanjai

เห็นว่าภรรยาคุณแพ้ท้องมาก เข้าเดือนที่ 4 แล้วเนี่ยน่าจะแพ้น้อยลง คราวนี้ละครับ พอกินได้แล้วต้องระวังด้วยนะครับ เลือกกินอาหารที่เป็นประโยชน์ พวกขนม ของหวาน เครื่องดื่มที่มีน้ำตาลสูง อย่ากินมากครับ ทุกอย่างกินแบบพอดี ไม่ต้องถึงขนาดว่ากิน 2 เท่าเผื่อลูกนะครับ เดี๋ยวเป็นแบบภรรยาผม น้ำหนักเพิ่มพุ่งพรวดเลยครับ

2020.01.24 7:35

Dinda

เรื่องขับถ่ายก็สำคัญนะคะ ขณะตั้งครรภ์เนี่ยมีโอกาสเป็นริดสีดวงด้วย เพราะว่ามดลูกขยายใหญ่ขึ้นจึงไปกดทับเส้นเลือดดำบริเวณด้านขวาของร่างกาย ส่งผลให้ระบบไหลเวียนเลือดบริเวณนั้นทำงานไม่ปกติ เส้นเลือดดำบริเวณทวารหนักจึงปูดออกมา เวลาขับถ่ายจึงเสียดสีและมีเลือดออก ดังนั้น พยายามกินอาหารที่มีกากใยมากๆ ดื่มน้ำเยอะๆ และไม่ควรซื้อยากินเองนะคะ

2020.01.24 7:35

Warun

ไม่ว่าจะท้องเดือนไหนก็ต้องระวังหมดแหละคะ เราว่าการดูแลคนท้องนี่มันต้องอาศัยความเข้าใจจริงๆเลยนะคะ อย่างพี่สาวเราเลิกกับสามีแต่ไม่ทราบว่าตัวเองท้อง ตอนนี้เป็นคนเจ้าอารมไปเลยคะทำอะไรก็ขวางหูขวางตาเขาไปหมดเลยนะ ท้องพี่สาวเราโตขึ้นทุกวันเราก็คอยดูแลละคะ เพราะว่าสงสารหลานที่จะเกิดมานะคะ กลัวมันจะอาพับนะคะสงสารมัน

2020.05.21 4:44

เบญจรงค์

เรียกว่าต้องระวังกันทุกช่วงของการตั้งครรภ์ กว่าจะคลอดต้องดูแลทุกอย่างให้ดีที่สุดจริงๆ เรายังไม่เคยตั้งครรภ์เลยไม่เข้าใจคุณแม่ที่ผ่านการตั้งครรภ์มาก่อน ได้แต่เข้ามาอ่านดูว่าคนตั้งครรภ์เขาเป็นยังไงกันบ้าง ต้องบอกว่า นับถือทุกคนจริงๆ ที่รักลูกมากๆค่ะ เมื่อลูกคลอดออกมา การได้เห็นเขาค่อยๆเติบโต พ่อแม่คงมีความสุขมากนะคะ

2020.10.21 15:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตร

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เพื่อนเป็นชาวต่างชาติ จะซื้อประกันชีวิตโควิด-19 ของบริษัทอะไรดีคะ

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี