Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ป้าทำกระเป๋าสตางค์หายค่ะ ในนั้นมีบัตรเดบิตอยู่ด้วย ควรทำอะไรอันดับแรกค่ะ

ป้าหลงๆลืมๆ บ่อยๆค่ะ คราวนี้เกือบแย่แล้ว ทำกระเป๋าสตางค์หาย แต่กระเป๋าใบนี้ของป้าไม่ค่อยมีแบงค์ใหญ่ๆ หรอก ป้ากดมาแล้วใช้เกือบหมดล่ะ พวกบัตรประชาชนหรือใบขับขี่ก็อยู่ในอีกใบ แต่ปัญหาที่หนักใจคือ ในกระเป๋ามีบัตรเดบิตของป้าอยู่ด้วย ทำอย่างไรดี ตอนนี้ตั้งสติมาสักพักล่ะ ช่วยป้าที

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมเพียร

ป้าต้องรีบโทรหา Call Center เพื่อขออายัดบัตร หรือถ้าอยู่ใกล้ๆสาขาของธนาคารที่ใช้บริการอยู่ ก็สามารถติดต่อที่ธนาคารเพื่อขออายัดบัตรได้เลย เพราะการอายัดบัตรมีจุดประสงค์เพื่อระงับการใช้งานของบัตรเดบิตใบนั้น ๆ ของเรา แม้มีคนเจอบัตรของเราก็ไม่สามารถนำไปใช้งานต่อได้ และเงินในบัญชีของเราก็จะปลอดภัยอยู่ค่ะ โทรเลยป้าจ๋า

2019.08.01 17:36

อมรรัตน์

เมื่อป้าแจ้งอายัดบัตรเดบิตไปแล้ว หมายเลข บัตรนั้นก็จะไม่สามารถใช้งานได้อีก ก็จึงต้องทำเรื่องขอเปิดบัตรเดบิตใบใหม่กับทางธนาคาร ซึ่งเอกสารที่ต้องเตรียม คือ บัตรประจำตัวประชาชน และสมุดบัญชีเงินฝากประเภทเผื่อเรียกของธนาคารที่ใช้บริการ แต่ารยื่นเรื่องขอทำบัตรใหม่จะมีค่าธรรมเนียมในการดำเนินการของบัตรแต่ละประเภทอยู่ ซึ่งค่าธรรมเนียมจะอยู่ที่ประมาณ 100 – 250 บาท สามารถสอบถามเจ้าหน้าที่ได้อีกทีค่ะป้า

2019.08.01 17:37

May

เป็นยังไงบ้างครับคุณป้า วันนั้นโทร.อายัดบัตรเดบิตเรียบร้อยดีมั้ยครับ ดีนะครับที่คุณป้าแบ่งของเก็บเอาไว้กระเป๋าอื่นด้วยไม่อย่างนั้นต้องเสียเวลาไปทำบัตรไปจัดการเอกสารสำคัญต่างๆอีก ที่จริงเรื่องหลงๆลืมๆไม่ได้เป็นแค่คุณป้าหรอกครับ ผมก็เคยลืมเหมือนกันแต่ดีว่านึกขึ้นได้ทันก็เลยยังไม่หายครับ คุณป้าก็ระวังนะครับ

2020.03.24 4:1

สมควร

บัตรเดบิตของป้าผูกบัญชีไว้กับ internet banking ไหมครับ ถ้าผูกไว้ก็แจ้งหยุดการใช้งานบัตรใน application ได้ หรือว่าโทรไปที่ call center เพื่ออายัดบัตรครับโดยแจ้งหมายเลขบัตรประชาชน เดินทางไปที่ธนาคารสำนักงานสาขายื่นบัตรประจำตัวประชาชนขออายัดการใช้งานของบัตรก็ได้ และสามารถขอทำบัตรเดบิตใหม่เพื่อใช้งานต่อไปได้เลยครับ

2020.04.30 4:37

วิน

ตอนแรกต้องโทรหาคอลเซ็นเตอร์เพื่ออายัดบัตรก่อนค่ะลองคิดดูดีๆนะคะ ว่าในกระเป๋าตังค์เรามีบัตรอะไรบ้าง นอกจากบัตรเดบิต ทั้งบัตรเครดิต บัตรสมาร์ทการ์ดอะไรพวกนี้ก็ต้องโทรไปอายัดให้หมดเลยนะคะ แล้วหลังจากนั้นก็ไปแจ้งความทำกระเป๋าตังค์หายค่ะ อย่าลืมแจ้งความทำบัตรประชาชนหายบัตรใบขับขี่หายด้วยเรา จะได้เอาเอกสารจากทางสถานีตำรวจไปยื่นเรื่องทำเอกสารพวกนี้ใหม่ด้วยนะคะ

2020.07.16 22:11

Cappuccino

หนูเห็นด้วยกับคอมเม้นต์ของพี่ๆข้างบนนะคะ คุณแม่ของหนูก็เตยเจอปัญหาเรื่องนี้มาแล้วเหมือนกันค่ะ ในตอนนั้นกระเป๋าเงินที่คุณแม่ใช้อยู่เป็นประจำมันหายโดยไม่ทราบว่าหายที่ไหน หนูต้องโทรแจ้ง Call Center อายัดบัตรทันที และไปแจ้งความที่สถานีตำรวจเกี่ยวกับบัตรประจำตัวประชาชนที่หายด้วย แต่ 2 วันต่อมาคุณแม่ได้เจอกระเป๋าที่หายไป ซึ่งคุณแม่นึกขึ้นมาได้ว่าลืมไว้ในรถยนต์ค่ะ

2020.07.28 7:56

สวัสดี..ฮานอย

เราไม่มีบัตรเดบิตหรือบัตรเครดิต แต่พอจะรู้ว่าถ้าบัตรหายต้องโทร.แจ้ง Call Center ก่อนเป็นอันดับแรก เห็นคอมเม้นท์ของคุณสมควรบอกว่า ถ้าบัตรเดบิตผูกบัญชีไว้กับ internet banking สามารถแจ้งหยุดการใช้งานบัตรใน application ได้ จริงเหรอคะ? ดีจังนะ เร็วมากเลย อย่างนี้โทรศัพท์มือถือต้องเติมเน็ตอยู่ตลอด เป็นอีกเรื่องที่ห้ามลืมค่ะ

2020.08.25 3:31

บอลลู

ถ้าเจอปัญหาแบบนี้มีวิธีเดียวก็คือยังไงก็ต้องอายัดบัตรก่อนค่ะ เพื่อที่บัตรจะไม่สามารถใช้งานได้ เพราะว่ามิจฉาชีพจะใช้เงินในบัตรนั้นไปจนหมดได้ แต่ก็ไม่ต้องตกใจไปนะ คะถ้าเราอายัดบัตรเสร็จแล้วมันก็จะใช้งานไม่ได้แต่เงินของเราก็ยังคงมีอยู่ในบัญชีปกติ หลังจากนั้นเราค่อยทำบัตรเดบิตใหม่ก็ได้ค่ะ แต่ยังไงก็ต้องรีบติดต่อธนาคารให้เร็วที่สุดเพื่ออายัดบัตรไม่ว่าจะที่ธนาคารหรือว่าทางคอลเซ็นเตอร์หรือว่าทางแอพพลิเคชั่นค่ะ

2020.08.31 16:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ลูกสาวอายุ 16 ปีอยากให้ทำบัตร ATM ของออมสินดีไหม ต้องใช้เงินเยอะไหมคะ

บัตรเดบิต GSB GEN CARD / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าต้องการยกเลิกบัตรแบบมีประกัน หรือซื้อแบบประกันเพิ่ม ทำได้หรือไม่ค่ะ

เคเค เดบิต การ์ด Protect / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรเดบิต

บัตรเดบิต Krungthai Verified by Visa อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Mastercard ID Check ว่าคืออะไรค่ะ

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

มีค่าบริการในการกดเงินสดในต่างประเทศไหมคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

บัตรเดบิต

อยากจะเปลี่ยนวงเงินที่ตั้งไว้ในบัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ เปลี่ยนได้ที่ไหนคะ?

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเดบิต

แจ้งอายัดบัตรเดบิตในเครือธนาคารเกียรตินาคินทำอย่างไรค่ะ พอดีเราถือตัวบัตรเคเคเดบิตเวลูอยู่ค่ะ มันหาย..

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต สบายกับการใช้เงินสด

ตอนนี้ถ้าใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า มันง่ายมากเลยนะ เพราะตอนนี้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เขาสะดวกสบายกับระบบ "2 IN 1" ในบัตรเดียว ด้วยอิสระในการใช้จ่ายผ่านบัตรเงินสด (Debit Card) จากบัญชีเงินฝาก และการเบิกถอนเงินสด ได้แบบสบายๆเลยนะ แถม การใช้แต่ละครั้งไม่มีค่าธรรมเนียมอีกต่างหากนะ ใครสนใจก็รีบๆนะตอนนี้เขามีของกำนัลเยอะมากเลย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีอายุ5ปี

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีระยะเวลาใช้งานห้าปี เหมือนกับบัตรเอทีเอ็มเลยครับ บางทีก็ลืมไปว่าจะหมดอายุตอนไหนครับ แต่ดีนะครับที่เขาส่ง บัตรใบใหม่ตามที่อยู่ทางไปรษณีย์ก่อนวันหมดอายุของบัตรปัจจุบัน ทำให้ใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ดได้อย่างต่อเนื่องครับ แถมมีค่าธรรมเนียมเรื่องบัตรด้วยครับเสียแค่รายปีจบ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

All (ธนาคาร),การปกป้องข้อมูล

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต มีรหัสปลอดภัย

บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ถ้าเราผูกกับแอปในมือถือทุกครั้งที่ใช้งาน เขาจะส่งรหัส OTP รหัส OTP ช่วยให้เรารู้สึกปลอดภัยมากขึ้น - เพิ่มควำมปลอดภัยในกำรทำธุรกรรมออนไลน์ด้วยกำรยืนยันกำรทำรายกรด้วยยตัวเราเอง ไม่ต้องมานั่งจำรหัสผ่านให้ปวดสมอง แถมไม่มีใครทราบรหัสเราด้วย เป็นการป้องกันหลายชั้นจริงๆเรื่องความปลอดภัย

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต หาตู้ที่มีเครื่องหมาย PLUSS

ตอนแรกที่ใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต ก็กังวลใจอยู่เหมือนกันนะว่า เวลาใช้งานจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่พอได้ลองใช้แล้ว บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตเป็นอีกบัตรที่สนสนใจไม่ใช่น้อยเลย มาเริ่มตรงที่ บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต สามารถทำการเบิกถอนเงินสดจากเครื่อง ATM ที่มีเครื่องหมาย PLUS ไม่ใช่แต่ในบ้านเราเท่านั้นนะ บอกเลยว่าสามารถกดได้ทั่วโลก

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เปรียบประหนึ่งมีเงินสดติดตัว

บัตรเดบิตของยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ก็คล้ายๆกับการที่เราพกเงินสดติดตัวแหละ เพราะว่าบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตสามารถชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัดๆเลยคือบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตไม่สามารถใช้ชำระค่าสินค้า/ค่าบริการผ่านร้านค้า Online ไม่ได้

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ได้รับบัตรกำนัล

ตอนนี้ ถ้า เรา กิน ช้อป เที่ยว ด้วยบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต เราสามารถเลือกแลกรับบัตรกำนัลได้ตามใจคุณจะได้รับอีเมล์ยืนยันการรับสิทธิ พร้อม voucher code ภายใน 3 วันนับจากวันที่ทำรายการ ใครที่ใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า อญุ่ตอนนี้ถ้ายังไม่ได้รับบัตรกำนัลต้องรีบใช้แล้วนะ งดจ่ายเงินสดได้แล้ว หันมาใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า จ่ายแทนดีกว่าตอนนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี