Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กลัวถูกหลอกทำไงดี

เดี๋ยวนี้มีข่าวให้ลงทุนออนไลน์เยอะมาก แต่หลังๆมานี้หลายคนโดนจับข้อหาฉ้อโกงทั้งนั้นเลย เราเลยไม่กล้าลงทุนพวกนี้เลย ถ้าสมมติว่าเราจะไปลงทุนพวกนี้เราจะทำยังไงไม่ให้ถูกโกงเหมือนหลายๆคน เราสามารถตรวจสอบอะไรได้บ้างก่อนลงทุนพวกนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Payut

การแอบอ้างนี้ถือเป็นประเด็นที่มีการพบบ่อยที่สุด ส่วนใหญ่ที่เจอคือการทำแบบเป็นแชร์ลูกโซ่โดยอ้างว่านำเงินไปลงทุนต่อเพื่อให้ได้รับผลตอบแทนที่สูงมาก ซึ่งมักจะอ้างว่าลงทุนในคอยน์ ICO โทเคนดิจิทัล ลงทุนทำเหมืองขุด รวมทั้งอ้างว่าเป็นการใช้เทคโนโลยี ต้องดูดีๆ

2020.01.24 7:35

Kittipon

ก่อนลงทุนในสินทรัพย์ดิจิทัลทุกครั้งให้ตรวจสอบรายชื่อกับผู้ที่ได้รับอนุญาตอย่างถูกต้องตามกฎหมายจาก ก.ล.ต. ก่อน ทั้งการระดมทุนผ่าน ICO ทั้งแพลตฟอร์มการซื้อขายสินทรัพย์ดิจิทัล เพราะหากเราลงทุนผ่าน ผู้ที่ไม่ได้รับอนุญาต เราจะไม่ได้รับความคุ้มครองจากพ.ร.ก.การประกอบธุรกิจสินทรัพย์ดิจิทัล

2020.01.24 7:35

Phailin

ผมว่าถ้ากลัวโดนหลอกไปเล่นกองทุนหุ้นออนไลน์เลยครับ ไม่โดนหลอกแน่นอนครับ เดี่ยวนี้หลายคนไปเล่นกันเยอะมากเลยครับ ผมก็ว่าจะไปเล่นหุ้นออนไลน์ดูบ้างครับ เพราะว่าเห็นว่าง่ายมากครับเรื่องพอตที่เรามั่นใจฝากเงินให้เขาดูแลจัดการไปเลยครับ ผมคิดว่าตอนแรกจะลงทุนไม่มากครับดูเชิงไปก่อนครับว่าไว้ใจได้ไหม แล้วค่อยเพิ่มเงินเข้าไปครับ

2020.05.21 7:36

กระต่ายน้อย

ใช่ค่ะ มีข่าวเรื่องหลอกให้ลงทุนออนไลน์มากจริงๆ ดูแล้วเราคนนึงละ ไม่กล้าไปลงทุนด้วยหรอก เราว่ามันดูยากและตรวจสอบยากด้วย อย่างบางข่าวที่ออกมา ก็เป็นบริษัทใหญ่โต มีที่อยู่เป็นที่เป็นทาง ดูน่าเชื่อถือ แต่สุดท้ายก็โกงเงินเหมือนรายย่อยอื่นๆ เราว่าไปทำมาหากินอย่างอื่นดีกว่า ได้เงินน้อยหน่อยแต่ว่าได้ชัวร์ๆค่ะ

2020.10.27 15:26

Jome

ก็ดีครับที่เจ้าของกระทู้รู้สึกไม่มั่นใจในการลงทุนออนไลน์ เพราะกลัวว่าจะถูกหลอกเหมือนอย่างที่บางคนโดนหลอกตามข่าวที่เคยเห็น หากคุณไม่มั่นใจเรื่องอะไรโดยเฉพาะการลงทุนที่ต้องใช้เงินด้วยละก็ ผมว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ การลงทุนอย่างอื่นอาจจะเหมาะกับคุณมากกว่าก็ได้ ขอให้เจอการลงทุนที่เหมาะกับคุณนะครับ

2021.07.16 16:19

สุดารัตน์

สิ่งแรกที่ดูได้ง่ายๆเลยคือเรื่อง ของผลตอบแนที่เราจะได้คะ มีหลายเวบที่บอกว่าลงทุนน้อยๆแต่ได้กำไรมา เป็น สิบๆเท่า อันนี้ ระวังให้ดีเลยคะ มันไม่มีจริงหลอกคะลงทุนอะไรจะได้ผลตอบแทนมากขนาดนั้น ส่วนใหญ่แล้วพวกแบบนี้ น่าจะเป็นพวกแชร์ลูกโซ่นะคะ ช่วงโควิด-19แบบนี้ หลายคนโดนหลอกให้ลงทุนแบบนี้เยอะมากคะ หลายคนเป็นหนี้ติดตัวมาด้วยก็มีคะ

2021.08.15 16:18

Aratchai'''

การลงทุนออนไลน์น่ากลัวจริงๆ มีข่าวออกมาบ่อยๆเรื่องการฉ้อโกงกัน ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องการลงทุนออนไลน์เท่าไหร่ ต้องเป็นคนที่มีความรู้เรื่องนี้ไม่อย่างนั้นอาจไม่ทันกลโกงคนเหล่านี้ ถ้าเจ้าของกระทุ้ไม่มั่นใจในเรื่องการลงทุนออนไลน์แบบนี้ ผมว่าเปลี่ยนแนวการลงทุนไปเป็นอย่างอื่นดีกว่า เอาที่คุณมีความรู้และความมั่นใจครับ

2021.09.29 12:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี