Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปลี่ยนงาน

ตอนนี้เราเริ่มไม่ไหวกับที่ทำงานแล้ว เราอยากจะย้ายที่ทำงานมากๆ เราอยากเรียนรู้อะไรใหม่ๆบ้าง แต่ในใจลึกๆของเรากังวลว่าถ้าออกจากงานที่นี้ตอนนี้เวลานี้มันเหมาะสมหรือเปล่าเรากังวลไปหมดเลย เพื่อนๆช่วยหน่อยว่าเราจะเลือกยังไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

timon

ถ้าจะสมัครเข้าทำงานที่บริษัทใหม่หรือออกมาทำงานอิสระด้วยตนเอง ถ้ายังไม่ชัดเจนก็ไม่ควรลาออกจากที่ทำงานเดิม แต่ถ้าคุณมีลู่ทางใหม่แล้ว ก็ควรจะมีความมั่นใจว่าจะสามารถหางานใหม่ได้ในกี่เดือนควรสมัครงานสถานที่ใหม่ให้เรียบร้อยก่อน พร้อมกำหนดวันเริ่มงานให้ชัดเจน เพื่อที่จะจัดการสะสางงานต่าง ๆ ที่ค้างอยู่กับที่ทำงานเดิมให้เรียบร้อย

2020.01.24 7:35

Wayne

ถ้ากังวลเรื่องรายได้ ก็ต้องเตรียมการเงินให้ดี เพราะส่วนใหญ่มักจะคิดว่าการทำงานประจำที่ทำมานั้น มีรายได้มั่นคงแน่นอนกว่า พอจะลาออกก็กลัวว่าต้องมีค่าใช้จ่ายที่ต้องรับผิดชอบระหว่างว่างงาน ก่อนจะตัดสินใจลาออกต้องเริ่มต้นเก็บเงิน พร้อมประเมินค่าใช้จ่ายด้านต่าง ๆ และเงินออมให้ดีเสียก่อน

2020.01.24 7:35

Tum

ตอนที่มีปัญหา ตอนที่รู้สึกว่าไม่ไหวแล้วกับเรื่องงาน ก็จะเป็นเหมือนคุณน่ะครับ ลาออกอย่างงี้ต้องลาออก แต่ตั้งสติคิดสักนิดก่อนนะครับ ออกไปแล้วจะกินอะไร หางานใหม่ได้แล้วเหรอ? ใจเย็นไว้ก่อนปัญหาอาจไม่ร้ายแรงอย่างที่คิด แต่ถ้าอยากจะลาออกจริงๆละก็ หางานใหม่หรือช่องทางหารายได้อื่นให้ได้แน่นอนก่อนครับ ไม่งั้นคุณได้เครียดกว่าเดิมแน่ครับ

2020.03.24 4:58

Amya

ผมว่าตอนนี้ทนทำไปก่อนน่าจะดีกว่านะครับ ผมว่าเชื่อในใจลึกๆของคุณที่กังวลว่าถ้าออกจากงานที่นี้ตอนนี้เวลานี้มันเหมาะสมหรือเปล่าน่าจะดีกว่ามากๆเลยครับตอนนี้ ยิ่งช่วงนี้ด้วยโควิด-19กำลังมาแรงเลยหลายคนตกงานหลายคนไม่มีเงิน แต่ดีนะครับที่คุณยังสามารถทำงานต่อได้ อย่าเพิ่งคิดออกเลยครับทำไปก่อนครับช่วงนี้ถ้าเบื่อก็ทนเอาครับช่วงนี้

2020.05.21 7:46

มั่นนะ

เจ้าของกระทู้ได้ลาออกจากงานหรือเปล่าครับ ดูจากช่วงที่คุณโพสต์ ใกล้เคียงกับช่วงที่โควิดระบาดมาก ถ้าคุณลาออกจากงานไปตอนนั้น จะเป็นยังไงบ้างเนี่ย ที่จริงน่าจะกลับมาบอกกันบ้างนะ เรื่องการทำงานมันก็อย่างนี้แหละครับ มีเหนื่อย มีเบื่อ มีหงุดหงิด มีบางอารมณ์ที่ไม่อยากทำแล้ว แต่อย่าลืมว่า ไม่มีงาน ก็ไม่มีเงินนะครับ

2020.10.27 15:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี