Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วันก่อนได้คุยกับเพื่อนถึงปัญหาเรื่องการฟ้องยึดทรัพย์ซึ้งจะถูกยึดในต้นปีหน้า เราได้ยินเพื่อนพูดคุยเกี่ยวกับ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ เพื่อนบอกว่าเขาสามารถช่วยเหลือเรื่องการยึดทรัพย์ได้ เราเลยอยากทราบบทบาทของ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปิยวรรณ

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์มีอำนาจ ดังต่อไปนี้(1) จัดการและจำหน่ายทรัพย์สินของลูกหนี้ หรือกระทำการที่จำเป็นเพื่อให้กิจการของลูกหนี้ ที่ค้างอยู่เสร็จสิ้นไป (2) เก็บรวบรวมและรับเงิน หรือทรัพย์สินซึ่งจะตกได้แก่ลูกหนี้ หรือซึ่งลูกหนี้มีสิทธิจะได้รับ จากผู้อื่น (3) ประนีประนอมยอมความ หรือฟ้องร้อง หรือต่อสู้คดีใด ๆ เกี่ยวกับทรัพย์สินของลูกหนี้

2020.01.24 7:35

Paraman

การประสบความสำเร็จไม่ได้จะต้องเป็นไปตามสิ่งที่คนอื่นคิดเสมอไปคุณจะสามารถบรรลุความสำเร็จของคุณได้หากคุณมีเป้าหมายที่มั่นคงก่อนแล้ว จะหลงทาง จะต้องใช้เส้นทางอ้อมไกลแค่ไหน คุณก็ยังรู้ได้ว่าสิ่งที่คุณต้องการจริง ๆ นั้นคืออะไรและเดินทางต่อไปได้คุณควรเป็นผู้กำหนดเป้าหมาย

2020.01.24 7:35

Isaree

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ คือ เจ้าพนักงานตามกฎหมายล้มละลายที่มีอำนาจหน้าที่ในการจัดการรวบรวมทรัพย์สินของลูกหนี้หรือบุคคลล้มละลายและดำ เนินการแบ่งทรัพย์สินที่รวบรวมได้ให้กับบรรดาเจ้าหนี้ทั้งหลายของลูกหนี้หรือบุคคลล้มละลาย ครับ แล้วสิ่งที่เขาทำคือจะดูแลทรัพย์สินของเราครับหรือพูดง่ายๆคือเขาเป็นเจ้าของทรัพที่เราโดนยึดครับ

2020.05.21 7:49

คำราม

ชื่อตำแหน่งนี้ ฟังดูน่าเกรงขามมากนะครับ "เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์" ผมก็เพิ่งรู้นี่ล่ะว่าตำแหน่งนี้มีหน้าที่และบทบาทอะไร ว่าแต่เรื่องของเพื่อนเจ้าของกระทู้เป็นยังไงบ้างไม่รู้นะครับ ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีมั้ย เรื่องกฎหมาย เรื่องทรัพย์สิน ผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ เพราะผมไม่ค่อยมีทรัพย์สินอะไร เลยให้คำแนะนำหรือคำปรึกษาไม่ได้เลย

2020.10.27 15:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากถามว่ามนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ

All (เกษียณอายุ)

ชีวิตหลังเกษียณ

All (การวางแผนการเงืน)

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี