Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สอนมือใหม่อยากเล่นหุ้นทำไงดี

กำลังติดตามข่าวสารเรื่องหุ้นมาได้สักพักแล้วเลยสนใจอยากจะลองฝึกเล่นดูเอาที่ราคาไม่แพงเท่าไหร่ แต่จริงๆแล้วอยากเข้าโรงเรียนที่สอนเล่นหุ้นด้วยแต่เงินไม่มีเลยขอเรียนรู้ด้วยตัวเองไปก่อนเพื่อนๆมีคำแนะนำไหมสำหรับมือใหม่อย่างเรา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Brenda

เลือกลงทุนในกิจการที่ตัวเองมีความสนใจ หรือเชี่ยวชาญอยู่แล้ว ก็ย่อมง่ายและใช้เวลาน้อยกว่าในการศึกษาข้อมูลพื้นฐานธุรกิจในตลาดหุ้นก็มีกลุ่มอุตสาหกรรมให้เลือกหลากหลายมากมาย ลองเลือกสักกลุ่มก็ได้ที่เข้ากับความถนัดของเรา เรามีหุ้นมากจนเกินไป รับรองว่ามีปัญหาตามมาแน่

2020.01.24 7:35

Tangpanitharn

สำหรับใครที่ยังไม่ทราบว่าตัวเองรับความเสี่ยงได้มากน้อยแค่ไหน แนะนำให้ทำแบบสอบถามเพื่อประเมินระดับความเสี่ยงในการลงทุนที่เหมาะสม (Customer Risk Profile) ของตัวเองได้ที่ธนาคาร บริษัทหลักทรัพย์ (บล.) หรือบริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน (บลจ.) เพื่อให้ทราบระดับความเสี่ยงที่เรารับได้ก่อนตัดสินใจลงทุน

2020.01.24 7:35

Talap

สนใจอยากเล่นหุ้นเหรอคะ? มีเพื่อนหรือคนรู้จักที่เล่นหุ้นมั้ย เผื่อเขาจะแนะนำเบื้องต้นได้ หรือไม่ก็ลองหาดูตามเว็บต่างๆนะคะ เดี๋ยวนี้มีหลายเว็บค่ะ หาที่เป็นการลงทุนแบบความเสี่ยงต่ำก่อนก็ได้ หรือดูพวกวิธีลงทุนแบบต่างๆ ลองเข้าไปอ่านวิธีการลงทุนแบบเทคนิคดูนะคะ จะได้รู้ว่าเราชอบ เหมาะ หรือถนัดการลงทุนแบบไหน อาจจะช่วยตัดสินใจได้ค่ะ

2020.03.24 12:47

Korapoo

แน่ใจแล้วเหรอน้องที่จะเล่นหุ้นถามใจตัวเองให้ดีก่อนน้อง ว่าพร้อมไหมที่จะรับความเสี่ยง ใช่ว่าคนเล่นหุ้นทุกคนจะประสบความสำเร็จนะน้องชาย พี่จะขอเตือนไว้ก่อนเลยการเล่นหุ้นไม่ใช่ที่ๆเด็กอย่างน้องคิดจะมาเล่นก็มาเล่นได้นะน้อง สนามนี้มันช่างโหดร้ายเอาการเลยทีเดียวน้อง ถ้าพร้อมเจ็บน้องก็มาเจอกับพวกพี่ได้เลยครับ พวกพี่ๆรออยู่ครับไอ้น้อง

2020.05.21 8:32

ทุ่มเท

ไม่ต้องไปลงเรียนการเล่นหุ้นก็ได้มั้ง ศึกษาด้วยตัวเองไปก่อน มีบทความ มีคลิปวิดิโอที่สอนเกี่ยวกับการเล่นหุ้นเยอะแยะเลยครับ ถ้าไปลงเรียนแบบนั้นนะ มันแพงมากเลย ถ้าน้องมีเงินทุนมากพอจะไปลงเรียนก็ได้ แต่ผมว่าลองศึกษาทางอื่นดูก่อนดีกว่า เรื่องลงทุนจริงๆก็ต้องดูสถานการณ์ให้ดี ช่วงนี้อะไรๆมันก็ไม่แน่นอนหรอกครับ

2020.10.29 8:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี