Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีประกันสุขภาพของผู้สูงอายุของที่ไหนเหมาะกับคนอายุ 60 ปีขึ้นไปน่าสนใจบ้าง?

ตอนนี้ดิฉันเป็นคนดูแลพ่อแม่อยู่ต่างจังหวัด ส่วนตัวทำประกันสุขภาพเอาไว้แล้วกรมธรรม์นึง แต่กำลังคิดถึงพ่อกับแม่ จะมีอายุครบ 60 ในปีหน้า เป็นห่วงสุขภาพท่าน เลยคิดจะทำประกันสุขภาพให้ แต่ไม่รู้จะทำของที่ไหน ก่อนทำต้องคิดถึงเรื่องอะไรบ้างคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมรัตน์

ก่อนอื่นต้องดูอายุของผู้ทำประกันด้วยว่าสามารถทำกรรธรรม์แบบไหนได้บ้าง ดูประวัติครอบครัว เพื่อเลือกประกันได้เหมาะสมที่สุด อย่าลืมดูวงเงินเอาประกันด้วย เพราะถ้าเงินเอาประกันสูง ค่าเบี้ยประกัยก็จะสูงด้วยเหมือนกัน อาจจะดูด้วยว่าอยากเอาประกันไปลดหย่อนภาษีด้วยหรือเปล่า ส่วนตัวทำประกันอาวุโส โอเค AIA ให้พ่ออยู่ ทำง่าย ไม่ต้องตรวจสุขภาพ เบี้ยประกันวันบะ 6 บาท คุ้มครองสูงสุด 200,000 บาท

2019.08.01 17:44

benyapa

ของเมืองไทยประกันชีวิตก็น่าสนใจ เพราะให้คุ้มครองในหลากหลายรุปแบบ หลายคนนิยมทำแบบเอ็กตร้าแคร์ เหมาจ่าย จะช่วยจ่ายเพิ่มค่ารักษาพยาบาลในส่วนที่เกินจากสวัสดิการที่มีอยู่ ให้ความคุ้มครองจนถึงอายุ 71ปี แผนประกันเหมาจ่ายสูงสุด 75,000 บาท ให้ความคุ้มครอง สูงสุด 5 เท่าของค่ารักษาพยาบาล จ่ายให้จริงตามที่รักษา

2019.08.01 17:45

Baroma

ถ้าอยากทำประกันให้พ่อแม่ก็ต้องรีบหน่อยนะครับ เดี๋ยวอายุจะเกิน ประกันของผู้สูงอายุมี 2 แบบ เน้นความคุ้มครองกับสะสมทรัพย์ครับ แบบเน้นความคุ้มครองจะมีการจ่ายเงิน 2 กรณี คือ จ่ายเมื่อเสียชีวิตกับจ่ายเมื่อเข้าโรงพยาบาล แบบสะสมทรัพย์ ก็เป็นไปตามสัญญา 5 ปี 10 ปี ครบก็ได้เงินคืน ผู้สูงอายุที่จะทำประกันต้องมีอายุ 50-70 ปี ไม่ต้องตรวจและตอบคำถามสุขภาพครับ เบี้ยประกันจะถูกหรือแพงก็มาจากการเลือกวงเงินประกันนี่ละครับ

2020.03.24 13:32

ชนินทร์

ขอแนะนำเป็นโครงการเมืองไทยวัยเก๋าคุ้มครองทั่วไทยเพื่อผู้สูงอายุค่ะ เพราะว่าสามารถคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลในจำนวนที่มากและเวลาระยะเวลาในการรับเอาประกันภัยคุ้มครองถึงอายุ 76 ปี สามารถเลือกรับการคุ้มครองชีวิตสูงสุด 3 ล้านบาทหากเสียชีวิตจากอุบัติเหตุ และยังสามารถได้รับค่ารักษาพยาบาลจากอุบัติเหตุสูงสุดได้ถึง 25,000 บาทโดยที่ไม่ต้องสำรองจ่ายอีกด้วยครับ

2020.04.30 5:0

Kritsada

ขอแนะนำเป็นไทยประกันชีวิตประกันผู้สูงอายุมรดกเพิ่มพูนเพื่อผู้สูงอายุครับ ประกันชีวิตผู้สูงอายุมรดกเพิ่มพูนนี้เมื่ออยู่ครบสัญญาจะได้รับเงินคืนสูงสุดถึง 450000 บาท ซึ่งจ่ายเบี้ยวันละ 8 บาทเท่านั้น ทำประกันให้พ่อแม่สมัครเรียนอายุ 50 ถึง 75 ปีโดยไม่ต้องตรวจสุขภาพหรือไม่ต้องแถลงการณ์สุขภาพด้วย แล้วยังสามารถลดหย่อนภาษีได้ด้วยครับ

2020.05.13 9:36

Norrapon

เห็นหลายคนทำของประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ)ให้กับพ่อแม่ที่อายุมากแล้วครับ เท่าที่ทราบข้อมูลนะครับ คอนข้างโอเคเลยละครับเพราะประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เบี้ยส่งมีแผนต่ำสุดเริ่มต้นเพียงวันละ 6 บาท โดยจ่ายเบี้ยประกันเท่าเดิมตลอดอายุสัญญา ซึ้งเจ้าอื่นๆผมทราบมาว่าครับว่าขึ้นเบี้ยประกันทุกปีครับ

2020.05.25 6:11

สริรัตน์

แนะนำค่ะ ว่าถ้าอยากทำประกันสุขภาพให้พ่อแม่ก็ทำตอนนี้เลยค่ะ เพราะว่า ประกันสุขภาพ จะมีเบี้ยต่างจากประกันชีวิต เพราะว่าค่าเบี้ยจะสูงกว่า และสูงตามอายุไปเรื่อยๆ นั้นหมายความว่าถ้าทำช้าค่าเบี้ยก็จะสูงขึ้น เพราะมีความเสี่ยงเรื่องสุขภาพสูงขึ้น และถ้าทำประกันสุขภาพที่บริษัทเดียวกันกับที่คุณทำก็จะดีกว่าค่ะ จะได้ไม่ยุ่งยากในการเคลม

2020.07.26 5:57

กูลิ

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า หายห่วง (เพื่อผู้สูงอายุ) แบบ ที่เพื่อนบอกก็ โอเคนะครับ ผู้สูงอายุหลายคนทำกันเยอะนะครับ เข้าท่าตรงที่เขามีเงินชดเชยรายวัน ประมาณ 2,000 บาทเลยนะครับ แล้ว สโลแกน ของเข้า ก็เข้าท่าดีนะครับ เขาบอกว่า "เก๋าแค่ไหนก็ยังแฮปปี้" เข้าท่าดีครับ เดียวเราว่าถ้าเป็นไปได้ก็จะทำให้พ่อเราด้วยเหมือนกันครับ

2020.07.31 3:20

กานดา

ประกันอาวุโส โอเค ก็ดีนะคะ ไม่มีการตรวจสุขภาพ และไม่มีการตอบคำถามใดๆเบี้ยประกันเริ่มต้นเพียงแค่วันละ 6 บาทโดยจ่ายเบี้ยประกันเท่าเดิมตลอดอายุสัญญา และสามารถเลือกจ่ายเบี้ยเป็นรายเดือน หรือรายปีได้ ซึ่งคุณสามารถเลือกรับความคุ้มครองได้ 50,000 บาทถึง 200,000 บาท ซึ่งจะได้รับความคุ้มครองตลอดชีพ หรือจนถึงอายุ 90 ปี

2020.08.13 7:5

-ปลากริมไข่เต่า-

ผมอยากทำประกันสุขภาพให้พ่อครับ ดีเลยมาเจอกระทู้นี้ แนะนำประกันสุขภาพมาให้ของหลายบริษัทเลย น่าสนใจดีครับ บางชื่อผมเคยได้ยินมานานแล้ว นานจนคิดว่ายังมีแผนประกันสุขภาพนี้อยู่อีกเหรอ555 ด้วยอายุของพ่อน่าจะต้องรีบทำประกันสุขภาพด้วยอะครับ เพราะว่ายิ่งอายุมากค่าเบี้ยประกันมันจะสูงตามไปด้วย ถูกมั้ยครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกคนนะครับ

2020.08.27 13:50

<<MeMee>>

เราไม่ขอแนะนำนะคะว่าควรสมัครที่ไหนเพราะคิดว่าจขกทคงจะได้คำตอบจากความเห็นอื่นๆกันเยอะแล้ว แต่อยากจะเเนะนำบางเรื่องเกี่ยวกับประกันผู้สูงอายุว่าอยากให้อ่านเงื่อนไขดีๆ เพราะว่าบางที่บอกว่าไม่ต้องตรวจสุขภาพ แต่พอถึงเวลาที่เราต้องเคลมขึ้นมา มันจะมีปัญหาตามมาภายหลังได้นะคะ ยังงัยลองหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้ดีๆด้วยค่ะ

2021.05.12 14:38

Pat

@ชนินทร์ ขอให้คะแนนกับโครงการเมืองไทยวัยเก๋าอีก 1 คะแนน เพราะว่าผมก็ซื้อประกันนี้ให้ผู้สูงอายุในบ้านเหมือนกัน อายุมากกว่า 60 ก็ยังซื้อได้นะ เป็นประกันที่คุ้มครองค่ารักษาพยาบาลอุบัติเหตุด้วยไม่ได้แค่คุ้มครองชีวิตอย่างเดียว ก็อยากจะแนะนำเพราะว่ามันคุ้มมากๆ สมัครง่ายด้วยไม่ต้องตรวจสุขภาพแล้วก็ไม่ต้องตอบคำถามสุขภาพ

2021.05.30 12:35

Jam

ทำไมจขกทถึงมาคิดทำเอาตอนพ่อแม่อายุ 60 ปี... น่าจะตัดสินใจเร็วกว่านั้นเพราะค่าเบี้ยจะได้ไม่สูงมาก อยากรู้เหมือนกันที่พูดกันว่าประกันเมืองไทยวัยเก๋าเนี่ยค่าเบี้ยประมาณเท่าไหร่คะ สูงไหม??? เห็นเวลาที่จะทำให้พ่อแม่ทุกคนต้องเชียร์ของที่นี่กันหมดเลย ไม่ต้องตรวจสุขภาพนี่ดีหรอคะ??? แล้วถ้าเกิดเป็นโรคอะไรขึ้นมาหลังจากทำประกันจะเคลมได้หรอ??

2021.07.12 6:13

Cutie

จขกทคะถ้าคุณแม่ของคุณยังมีอายุไม่เกิน 65 ปีสามารถที่จะสมัครประกันสังคมได้นะคะ (ถ้าจขกทไม่อยากจะเสียเงินเยอะในช่วงนี้) แต่ถ้าไม่มีประกันสังคม สิทธิ์บัตรทองก็สามารถใช้ได้เหมือนกันค่ะ แต่เรากำลังคิดว่าถ้าจขกท. อยากจะทำประกันให้เเม่จริงๆ ก็ควรคิดถึงเรื่องของประกันอุบัติเหตุไว้บ้างก็ดีนะคะ เพราะผู้สูงอายุมีแนวโน้มจะเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายค่ะ

2021.09.06 4:25

รัชนี

เป็นอีกเสียงค่ะ ที่อยากให้ทำของเมืองไทยประกันชีวิต ที่เราบอกให้ทำของเจ้านี้เพราะว่า เมืองไทยประกันชีวิต ที่คุ้มครองผู้อาวุโส เขามีอย่างน้อยๆ น่าจะสามตัวเลือกค่ะ สามารถเลือกแผนการคุ้มครองได้เลยว่าจะเอาแบบวงเงินเพิ่มเท่าตัว หรือว่าจะเป็นการคุ้มครองแบบธรรมดา เลือกได้หมดเลยค่ะ แต่ก็ต้องทำใจเรื่องค่าเบี้ยหน่อย..ใช้ได้เลยละ

2021.09.15 14:11

วัชรศักดิ์

แค่ประกัน สุขภาพอย่างเดียวใช่ไหมครับ ปติแล้วที่เราเจอส่วนใหญ่ต้องซื้อพ่วงกับประกันชีวิตนะครับ แต่ก็พอมีบางเจ้าที่สามารถซื้อประกันสุขภาพแยกได้นะครับ อย่าง ของ FWD หรือว่าของ ซิกน่า สามารถซื้อได้ครับ แต่ต้องตอบคำถามเรื่องสุขภาพให้ครบนะครับ ถ้าผ่านก็ไม่ต้องตรวจสุขภาพครับ ส่วนเรื่องค่าเบี้ยประกันก็น่าจะแพงอยู่ละครับ อายุเยอะแล้ว

2021.09.17 6:43

Face_Time

@Pat ตอนแรกก็กำลังไม่มั่นใจอยู่เลยครับ ว่าประกันสำหรับผู้สูงอายุ โครงการเมืองไทยวัยเก๋า ถ้าอายุ 60 แล้วเอ็งจะทำได้หรือเปล่า มาอ่าน Comment ของคุณก็เลยมั่นใจมากขึ้นว่ายังสามารถพาพ่อกับแม่ที่อายุ 60 ไปซื้อประกันนี้ได้ เห็นหลายคนแนะนำมาผมก็เลยสนใจแบบแผนนี้ที่สุด นอกจากคุ้มครองชีวิตยังมีวงเงินค่ารักษาด้วย

2021.09.21 10:47

สุวิชัย

จะว่าไปเมืองไทยวัยเก๋า ก็เข้าท่าดีนะครับ สำหรับใครๆที่กำลังมองๆ ประกันของผู้สูงอายุ เดี่ยวนีมามาให้เราเลือกบ่อยละครับ แต่ถ้าที่คุ้นๆหูก็ของเจ้านี้ละครับ ให้การคุ้มครองที่คอบคุมเลย ก็เลือกซื้อประกันสุขภาพ ตามที่เราพอใจเลยเดียวนี้ประกันสุขภาพ มีหลายตัวที่น่าสนใจให้เราได้เลือกเยอะครับ เราเองก็เลือกให้พ่อกะแม่มาเหมือนกัน

2021.10.11 15:21

Seiko SK

พ่อแม่ของเจ้าของกระทู้อายุประมาณ 60 ปี ยังซื้อประกันชีวิตสำหรับผู้สูงอายุได้หลาบฉบับค่ะ หมายถึงว่า มีประกันที่พ่อแม่ของคุณสามารถสมัครได้ให้เลือกหลายฉบับ หลายบริษัทค่ะ ต้องรีบซื้อให้พ่อกับแม่หน่อยนะ เพราะบางฉบับค่าเบี้ยประกันอาจปรับไปตามอายุของผู้เอาประกันภัยค่ะ หรืออายุของผู้สมัครอาจจะเกินกำหนดของทางบริษัทก็ได้

2021.10.12 15:26

Napol307

บริษัทประกันแทบทุกที่ ไม่พลาดที่จะออกผลิตภัณฑ์ประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพให้กับผู้สูงอายุ เพราะรู้ว่าคนที่เป็นลูกหรือหลานต้องอยากทำประกันให้กับพ่อแม่ ผู้ใหญ่ในครอบครัว หรือผู้ใหญ่ที่นับถือกันอย่างแน่นอน มีให้เลือกหลายบริษัท หลายแผน ก่อนตัดสินใจซื้อประกันฉบับไหน ควรตรวจสอบข้อมูลทุกอย่างให้ดีก่อน จะได้ไม่พลาดครับ

2021.10.26 7:59

นฤทธิ์rit

สองตัวเอามาเทียบกันเลยได้ครับ มีของอาวุโสโอเคกับเมืองไทยวัยเก๋า สองตัวนี้ได้รับความนิยมในบ้านเราครับ น่าจะเป็นเพราะชื่อของประกันแหละที่ทำให้หลายคนชอบใช้งาน ซื้อประกันแบบนี้แล้วอยากให้หาประกันสุขภาพที่คุ้มครองโรคของคนสูงอายุด้วยก็น่าจะดีนะ อย่างคุ้มครองพวกโรคความดัน โรคหัวใจ และโรคเบาหวาน น่าทำมากเลยนะครับ

2022.01.24 15:34

เฉลิมวุฒิ

บ้านเราประกันชัวิตของผู้สูงอายุมีให้เลือกตามแต่เราจะชอบเลย แต่ถามเราว่าเอาตัวไหนหรือว่าจะให้แนะนำว่าตัวไหนดี เราก็ขอเป็นของ AIA กับ ของ เมืองไทยวัยเก๋า สองเจ้านี้เลยเลือกเอาได้เลย ที่เราแนะนำเพราะว่าของทั้งสองเจ้ามันเคลมประกันง่ายมากกว่าของเจ้าอื่นๆ แล้วก็ได้สินไหมที่เยอะกว่าด้วยนะ เทียบกันดูเลยของสองเจ้านี้

2022.03.30 11:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี