Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

ดิฉันมีลูกที่เข้าโรงเรียนแล้ว และตัวเองก็ต้องไปทำงานด้วย ตอนเช้าจะยุ่งๆหน่อยค่ะ แต่ก็อยากจะเตรียมอาหารเช้าดีๆให้ลูก จึงอยากขอคำแนะนำว่ามีอาหารเช้าอะไรที่เหมาะกับลูกวัยเรียนและดิฉันสามารถเตรียมให้ลูกได้ไม่ยากมั้ยคะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jayavarman

ขอแนะนำเป็นแซนวิชอกไก่ค่ะ อันนี้เข้าทางดิฉันเพราะดิฉันก็ชอบกินขนมปัง อีกอย่างถ้ากินที่บ้านไม่ทันเอาใส่กล่องให้ลูกกินระหว่างทางได้ค่ะ สะดวกดี ดิฉันใช้ขนมปังโฮลวีทนะคะลูกจะได้ได้วิตามินบีค่ะ ไม่ได้ใส่อกไก่อย่างเดียวนะคะใส่ไข่ด้วย โปรตีนมาเต็มแน่นอน จะให้ดีใส่ผักกาดหอม แตงกวา มะเขือเทศไปด้วยก็เพิ่มสารอาหารที่ดีให้ลูกได้อีกค่ะ

2020.01.24 7:35

อุบลวรรณ

ผมเห็นภรรยาทำแบบนี้นะครับ เธอเตรียมวัตถุดิบทุกอย่างไว้ก่อนตอนค่ำ หั่นผัก หั่นเนื้อสัตว์ สำหรับเมนูนั้นๆ ใส่กล่องเก็บไว้ในตู้เย็น พอตอนเช้าก็เอาออกมาทำอาหารให้ลูกกิน เธอเคยบอกว่ามื้อเช้า ลูกต้องได้พลังงาน 400-450 กิโลแคลอรี เลยพยายามคิดเมนูและเตรียมวัตถุดิบให้พอกับที่ลูกต้องกินครับ อันนี้บอกเฉยๆนะครับพ่อแม่ท่านอื่นไม่ต้องเครียดนะครับ

2020.01.24 7:35

Lelia

แต่ละเมนูที่แนะนำมาดีๆทั้งนั้นเลยค่ะ มันต้องอร่อยแน่ๆเพราะพ่อแม่ทำด้วยความใส่ใจ คำนึงถึงคุณค่าทางสารอาหารให้ลูกด้วย ดิฉันเห็นพ่อแม่บางคนซื้อของง่ายๆให้ลูกกินก่อนเข้าเรียน เช่น ข้าวเหนียวหมูปิ้ง โจ๊ก หรือพาเข้าร้านสะดวกซื้อ คือมันก็ดีนะคะ แต่บางคนซื้อให้กินเหมือนเดิมเกือบทุกวัน มันเป็นการกินซ้ำๆเดิมๆ รู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่น่ะค่ะ

2020.03.24 13:42

สุเมธ

ขอบคุณมากเลยคะที่มอบเมนูอาหารดีๆให้เอาไว้ทำให้ลูกทานคะ ดราได้แง่คิดจากที่พวกคุณบอกเลยคะ ต่อไปนี้เราต้องให้ความสำคัญกับลูกเราโดยเฉพาะเรื่องอาหารเช้าให้มากกว่านี้แล้วละคะ เราอยากให้ลูกเราโตสมวัย ว่าแต่ถ้าเราให้ลูกทานพวกอาหารเสริมด้วยจะได้ไหมคะ หรือว่าทำให้ทานอย่างเดียวอันไหนมันดีกว่ากันเหรอคะหรือทานได้พร้อมๆกันเลย

2020.05.21 14:52

นิด

เข้าใจนะคะว่าอาหารเช้าเป็นเรื่องที่ทำได้ยากเพราะว่าแม่ที่ ต้องทำหลายอย่างในตอนเช้า แนะนำว่าแทนที่เราจะมาวุ่นวายตอนทำอาหารตอนเช้า ให้เราเตรียมอาหารไว้ตั้งแต่ตอนเย็นของเมื่อวาน แล้วตอนเช้าเราเอามาอุ่นสะดวกก็สามารถทำได้ ทำให้เรามีเวลาที่จะทำเรื่องอื่นๆหรือการช่วยลูกให้เตรียมตัวก่อนไปโรงเรียนได้ด้วย วิธีนี้ได้ผลดีลองดูนะคะ

2020.10.08 15:17

วิรัช

ที่บ้านผม ไม่ได้ทำอาหารเช้าให้ลูกๆเลยครับ เพราะว่า เราสองคนก็ต้องไปทำงานตอนเช้าเหมือนกันครับ ขืนมานั้งทำให้ แล้วรอลูกๆทานเสร็จมีหลังเข้างานสายแน่นอนครับ ที่บ้านผมเลยอาศัย มาทานอาหารเช้าใกล้ๆกับที่โรงเรียนของลูกครับ ถ้าวันไหนเรารับก็ไม่นั้งทานด้วย แต่ถ้าพอมีเวลาก็จะทานด้วยกันครับ ดูเรื่องค่าใช้จ่ายแล้วพอๆกับทำเองด้วยครับ

2021.06.28 6:5

ธีรภัทร์

ใช่เลยครับ ผมเองก็ต้องตื่นนอนแล้วก็ต้องไปทำงานแต่เช้าเลยครับ ผมกับแฟนก็อาศัยให้ลูกไปทานอาหารข้างๆโรงเรียนแหละครับ แต่เข้าใจแหละครับว่าน่าจะได้สารอาหารไม่ครบ ก็พยายามหาอะไรมาให้ลูกทานเสริมเอาครับ อย่างกลับมาจากโรงเรียนก็จะมี นมแหละครับ ที่ผมให้ลูกทาน แล้วก็จะเป็นพวกผลไม้ครับ คนที่สามารถดูแลอาหารเช้าให้ลูกๆได้ผมว่าเก่งมากๆนะครับ

2021.10.07 14:56

Karn Kanyapak

อาหารดีที่มีประโยชน์ก็ต้องเป็นอาหารที่ครบ 5 หมู่อย่างที่เราเคยเรียนกันมาน่ะค่ะ พยายามจัดอาหารแบบนั้นให้ลูกของคุณ เท่านี้ก็เพียงพอแล้ว จะบอกเป็นชื่อของอาหารเลยก็เกรงว่าจะเป็นการเจาะจงเกินไป เอาเป็นว่าให้ลูกกินแบบครบ5หมู่ละกันค่ะ ไม่ใช่แค่ลูกๆนะ พ่อแม่ก็ควรพยายามกินอาหารที่ดีและมีประโยชน์ เพื่อจะได้ดูแลลูกๆไปนานๆค่ะ

2021.10.11 14:36

Somrat28

อาหารมื้อแรกของวันสำคัญเสมอทั้งเด็กและผู้ใหญ่ครับ เรื่องปริมาณไม่เท่าไหร่ แต่คุณประโยชน์ที่อยู่ในอาหารสำคัญกว่า แม้แต่เด็กๆก็จำเป็นต้องได้รับอาหารที่มีประโยชน์เช่นกัน เห็นแต่ละเมนูที่คอมเม้นท์กันมา น่าสนใจมากครับ ผมอ่านดูแล้วก็อยากกินด้วย ผู้ปกครองบ้านไหนที่ไม่สะดวกทำอาหารเช้าให้ลูกทานเอง ซื้อไปก่อนก็ได้ครับ

2021.10.25 9:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),ความป่วยไข้

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

ความป่วยไข้,All (เศรษฐกิจ)

ตอนนี้สภานการณ์ไวรัสโควิด-19เป็นอย่างไรบ้างคะ

ความป่วยไข้

รักษารากฟันทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี