Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีเตรียมอาหารเช้าให้ลูก

สวัสดีค่ะ อยากจะขอคำแนะนำจากทุกท่าน ดิฉันทำงานประจำและมีลูกวัยเพิ่งเข้าเรียนด้วย ตอนเช้าจะเป็นช่วงเวลาที่วุ่นวายมากค่ะ แต่ก็อยากจะมีอาหารเช้าที่ดีมีประโยชน์ให้ลูกกินก่อนไปโรงเรียน จึงอยากขอวิธีที่จะเตรียมอาหารเช้าให้ลูกกินทันก่อนไปโรงเรียนค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Baroma

ดิฉันทำอาหารไว้ตอนเย็นแล้วก็เก็บเข้าตู้เย็น พอตอนเช้าก็เอาออกมาอุ่นให้ลูกกินค่ะ พยายามทำเมนูที่สามารถทำเก็บไว้ได้ เพราะอาหารบางอย่างข้ามคืนแล้วเอามาอุ่นอาจจะเสียได้ค่ะ เคยมีประสบการณ์แบบนี้อยู่ค่ะดีว่าวันนั้นมีอาหารอื่นอยู่ด้วย ลูกก็เลยมีมื้อเช้ากิน ไม่งั้นแย่เลยค่ะ ลูกหิวแย่เพราะเขาชินกับการกินมื้อเช้าไปแล้ว

2020.01.24 7:35

Phum

ตัวผมเองปกติก็กินมื้อเช้าน้อยครับ แต่พอมีลูกอยากให้ลูกกินมื้อเช้าผมก็ต้องกินด้วยครับเป็นตัวอย่างให้ลูก เวลากินอย่าไปเร่งลูกครับต้องเผื่อเวลาไว้สำหรับลูกกินข้าวด้วย แต่ก็ต้องระวังไม่ให้ลูกใช้เวลานานเกินไปเดี๋ยวไปโรงเรียนสายครับ กินก็คือกินไม่ให้ทำอย่างอื่นไปด้วยลูกจะได้รู้ว่านี่คือเวลากิน โอ้เอ้ไม่ได้เดี๋ยวไม่ทันโรงเรียน ลองดูนะครับ คุณพ่อมือใหม่สู้สู้ครับ

2020.01.24 7:35

ploy

จริงเลยครับเรื่องการกินอาหารเช้าเนี่ย มันเป็นมื้อแรกของวันฉะนั้นจึงสำคัญมาก ภรรยาผมเขาก็พยายามเตรียมไว้ให้ลูกทุกวัน แต่ที่ท้าทายกว่าการเตรียมอาหารเช้าก็คือการใช้เวลาของลูกในการกินอาหารเช้านี่ละครับ กว่าจะปรับ กว่าจะทำให้ลูกกินทันเวลาที่จะออกจากบ้านให้ไปถึงโรงเรียนไม่สายนะ ใช้เวลาปรับตัวกันอยู่พักใหญ่เลยละครับ

2020.03.24 13:47

sarawut

เราเข้ามาอ่านแล้วคุณเหมือเราเลยคะตอนเช้านี้เราวุ่นวายไปหมดเลยคะ ไม่มีเวลาทำอะไรให้ลูกทานเลยคะ แค่เตรียมตัวลูกตอนเช้าเวลาก็จะหมดแล้วคะ ยิ่งเราต้องออกไปทำงานข้างนอกด้วยบอกเลยคะเป็นอะไรที่หัวหมุนเลยคะ ทุกวันนี้เราให้เขาจัดการกันเองเลยคะไปหาอะไรทานก่อนเข้าเรียนละกัน พอมาอ่านเรานี่รู้สึกผิดเลยคะที่ไม่ได้ดูแลเขาให้ดีๆ

2020.05.21 14:55

เล็ก

ถ้าอาหารเช้ายุ่งยากและใช้เวลามากขนาดนั้น แนะนำว่าให้แวะซื้อจากข้างทางดีกว่าครับ หาร้านที่สะดวกและเป็นเจ้าประจำที่ทำและมั่นใจในคุณภาพและความปลอดภัย ถึงแม้ว่าจะต้องจ่ายเงินแต่ก็ช่วยเซฟเรื่องของเวลาได้ดีมากทีเดียวนะครับ ผมคิดว่านี่เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งที่พ่อบ้านอย่างผมเลือกใช้ เพราะตัวผมเองทำอาหารไม่เก่งครับ

2020.10.14 14:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี