Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฝึกลูกให้กินอาหารเช้าเป็นประจำได้อย่างไร

สวัสดีครับ ผมเป็นคุณพ่อมือใหม่ มีลูกวัยเพิ่งเข้าเรียน อยากขอคำแนะนำเรื่องการฝึกให้ลูกกินอาหารเช้าเป็นประจำก่อนไปโรงเรียนครับ เพราะมื้อเช้าเป็นมื้อที่สำคัญมากกับร่างกาย หากใครมีประสบการณ์หรือคำชี้แนะดีๆ ขอบอกผมด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาตอบผมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lelia

ถ้าสามารถกินข้าวพร้อมกับลูกได้ก็ดีมากเลยค่ะ พยายามจัดเวลาให้เขากินเวลาเดิมทุกวันเหมือนเป็นกิจวัตรน่ะค่ะ แต่พ่อแม่บางคนอาจไม่สามารถกินข้าวพร้อมลูกได้หรือเวลาไม่เอื้ออำนวยจริงๆ ก็เอาอาหารใส่กล่องให้ลูกกินระหว่างทางไปโรงเรียนก็ได้ค่ะ ดูเป็นอาหารที่สารอาหารครบ 5 หมู่ ถูกหลักโภชนาการ สลับสับเปลี่ยนกันไปแต่ละวันเพื่อให้ลูกไม่เบื่อ เท่านี้ก็เพียงพอแล้วค่ะ

2020.01.24 7:35

ploy

ปัญหาเดียวกันครับ ไม่ต้องกังวลมีวิธีอยู่ครับ อยากให้ลูกตื่นเช้าก็ต้องให้ลูกเข้านอนเร็ว ที่ลูกตื่นยากเพราะเขานอนไม่พอ เหมือนเราแหละครับนอนดึกตื่นเช้ามันทรมานครับ จะให้ดีเลยพ่อแม่ก็ควรหลับไปพร้อมๆกับลูกเป็นตัวอย่างให้เขาและเราก็พักผ่อนเพียงพอด้วย สำคัญคือต้องวางแผนและจัดเวลาให้ดี เพื่อจะทำกิจกรมมต่างๆให้เสร็จทันเวลาและเข้านอนให้ตรงเวลาเดิมทุกวัน ทำเป็นกิจวัตรครับ

2020.01.24 7:35

เชาวน์

เราว่าให้เขากินข้าวเช้านี่ยากมากเลยคะ มีการแนะนำให้ทำหลายวิธีแล้วคะเราด็ลองมาเกลือบทุกอย่างแล้วคะ ก้ได้ผลช่วงแรกๆคะแต่ผ่านไปได้สักสองสามวันเอาอีกแล้วคะลูกไม่ยอมทานอาหารเช้าเหมือนเดิมคะ เราก็หมดปัญญา หมดหนทางแล้วคะ ไม่รู้จะทำอย่างไรดีแล้วคะ เราก็ให้เขาเลือกเอาเองละกันคะให้ไปหาซื้อของกินหน้าโรงเรียนเองละกัน

2020.05.21 15:4

ปลา

ทำเป็นตัวอย่างให้ลูกเห็นก่อนสิคะ ทำให้ลูกตื่นเช้าและมีเวลาเช้าๆ นั่งกินอะไรด้วยกันหรือนั่งคุยกันตอนทำกับข้าวไว้ก็ได้ เริ่มจากทีละเล็กทีละน้อยสุดท้ายแล้วลูกคุณก็จะกินกับคุณด้วยนั่นแหละค่ะ ต้องใช้เวลานิดนึงต้องอดทนนะคะ บางคนเริ่มพื้นฐานมาแบบนี้ก็ยากหน่อยที่จะปรับตัว แต่ถ้าพ่อแม่เป็นตัวอย่างลูกก็จะทำตามอย่างแน่นอนค่ะ

2020.10.14 14:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),ความป่วยไข้

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี