Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

คุณแม่มือใหม่ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ด้วยนะคะ ตอนเช้า เป็นช่วงเวลาที่แสนจะวุ่นวายเหลือเกินค่ะ ทั้งเตรียมตัวให้ลูกและตัวเราเอง ถ้าลูกทำบางอย่างเองได้คงจะดีนะคะ แต่จะเริ่มจากอะไรหรือดิฉันควรทำอย่างไร ช่วยบอกด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sirichai

ดีมากเลยค่ะ การฝึกลูกให้ทำอะไรๆเองแบบนี้ ลูกจะรู้จักการดูแลตัวเอง ทำให้ลูกเป็นคนที่มีความรับผิดชอบด้วย ลูกก็จะคุ้นเคยกับการทำอะไรที่เป็นขั้นเป็นตอนและเป็นเวลา นอกจากลดความวุ่นวายในตอนเช้าของพ่อแม่แล้ว ลูกๆก็รู้สึกสบายใจ อารมณ์ดีมากขึ้นเพราะเขาก็ไม่รู้สึกถึงความวุ่นวายและกดดันเช่นกัน

2020.01.24 7:35

Fernando

ลูกจะสดชื่นได้ในตอนเช้า ถ้าตอนกลางคืนเขานอนหลับอย่างเพียงพอ ดังนั้น พ่อแม่ต้องฝึกให้ลูกเข้านอนเร็วและเป็นเวลาเดิมเพื่อร่างกายจะรุ้ว่านี่เป็นเวลานอนนะ ก่อนนอนอย่างน้อย 30 นาที ควรให้ลูกงดดูทีวีหรือเล่นเกมส์ค่ะ สำหรับวันหยุด ถึงแม้ตอนเช้าไม่ต้องไปโรงเรียนแต่ก็ไม่ควรให้ลูกนอนดึกกว่าปกติเกินกว่า 2 ชัวโมงนะคะ

2020.01.24 7:35

Ngoen

เราสอนลูกเลยคะตืนเช้ามาเขามีหน้าที่จัดการเรื่องส่วนตัวคะเช่น อาบน้ำแปรงฟัน แต่งตัวคะ ส่วนเสื้อผ้านักเรียนเราเตรียมให้เขาตั้งแต่ตอนเย็นแล้วคะ เราให้เขาทำแบบนี้เป็นประจำคะตอนแรกลูกเราก็ร้องบ้างคะ เพราะแต่งตัวไม่เป็นแต่เราก็ปล่อยคะ ค่อยๆมาช่วยดูก่อนที่จพาขึ้นรถไปโรงเรียนคะ เราค่อยๆฝึกเขาคะ จนเดียวนี้เราสบายแล้วคะทุกคนรู้หน้าที่ของตัวเองแล้วว่าต้องทำอะไรบ้าง

2020.05.21 15:11

น้อย

จริงๆแล้วเด็กมีความสามารถมากนะคะอยู่ที่พ่อแม่ว่าจะฝึกอบรมให้ลูกทำอะไรบ้าง สำหรับฉันเองลูกอายุแค่ 8 ขวบแต่ก็สามารถที่จะช่วยทำงานบ้านในตอนเช้าได้แล้ว อยู่ที่พ่อแม่จริงๆค่ะว่าจะฝึกลูกของตัวเองแบบไหน ได้อยู่ที่ทักษะความสามารถในการฝึกอบรมของพ่อแม่ด้วยนะคะ ข้อความสามารถของเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันและความสามารถของพ่อแม่ด้วย

2020.10.14 14:39

วิษณุ

เชื่อแล้วครับว่าเป็นคุณแม่มือใหม่จริงๆครับ ยังวางแผนอะไรไม่ได้แบบที่บอกเลยครับ ภรรยาของผมเขาสอนลูกเลยครับ ว่าตื่นเช้ามาต้องทำอะไรบ้าง อย่างเช่น ตื่นมาก็ต้องพับผ้าห่ม เก็บที่นอนให้ดูดีครับ หลังจากนั้น ก็สอนลูกๆให้จัดการเรื่องส่วนตัวเองครับ รวมถึงให้แต่งตัวไปโรงเรียนเองด้วยครับ แต่ภรรยาผมจะคอยดูตอนจบครับว่าเรียบร้อยไหม

2021.06.26 13:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

วิธีที่ทำให้คุณแม่ตั้งครรภ์นอนหลับสบาย

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี