Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วยลูกได้อย่างไรให้สดชื่นในตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

เช้าขึ้นมาลูกของดิฉันหน้ายุ่งจังค่ะ งัวเงีย อารมณ์ไม่ค่อยดีเลย อยากให้เขาตื่นมาแล้วแบบสดชื่นรื่มรมย์ อยากไปโรงเรียน พร้อมจะเรียนรุ้สิ่งใหม่ๆแบบนั้นน่ะค่ะ มีใครพอจะแนะนำดิฉันได้บ้างไหมคะ? ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

bank

แสงยามเช้าช่วยได้ค่ะ ก่นอที่พ่อแม่จะปลุกลูกให้ตื่น เปิดหน้าต่าง ผ้าท่าน หรือมู่ลี่ ให้แสงแดดส่องเข้ามาในห้องก่อน ระบบในร่างการของลูกจะตอบสนองต่อเวลาทั้งกลางวันและกลางคืน ลูกจะได้สดชื่นค่ะ ดิฉันเห็นด้วยกับความคิดเห็นแรกนะคะ ถ้าให้ลูกนอนดึกในวันหยุด พอวันเปิดเรียนตื่นยากมากเลยค่ะ และตารางต่างๆที่เคยวางแผนไว้จะกลับมาทำตามเดิมอีกก็ยากด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Ting

ผมเคยอ่านเจอว่า ควรให้ลูกได้เรียนพวกวิชาความรู้ตั้งแต่ยังเล็กแบบที่เหมาะกับวัยของเขาน่ะครับ นี่รวมถึงการเล่นเกมต่างๆเพื่อฝึกทักษะ การวาดรูป ต่อภาพ นับเลขด้วยนะครับ ไม่ต้องเน้นหนักเกินไปคือเน้นการเรียนรู้แบบตามวัยอย่างที่บอกเหมือนเป็นการวางรากฐานในการเรียนในอนาคตครับ

2020.01.24 7:35

Sirichai

ขอโทษครับ ขออนุญาตถามว่าคุณพาลูกๆเข้านอนตอนกี่โมงครับ เพราะการที่ลูกนอนดึกเกินไป ตอนเช้าเข้าไปปลุกเนี่ยจะลุกยากมากครับ ก็ลูกนอนไม่เต็มตา ง่วงก็ง่วง แถมงัวเงียด้วย กว่าจะเตรียมตัวให้เสร็จพร้อมไปโรงเรียนจะใช้เวลานาน ไปถึงโรงเรียนแล้วยังไม่สดชื่นเลย พ่อแม่ควรฝึกลูกให้เข้านอนเร็ว ซึ่งตอนแรกมันจะยากหน่อย แต่ถ้าทำได้แล้ว คุณจะเห็นความแตกต่างเลยครับ

2020.03.24 14:7

Wasan

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้จากพ่อกับแม่มากเลยครับ เดียวเอาวิธีการที่บอกๆกันไปใช้ดูครับ เรื่องลูกตื่นมาแล้วไม่สดชื่นนี่เป็นกันทุกบ้านจริงๆครับ แต่ผมลองๆสังเกตุลูกแล้วครับ ตื่นเช้าอารมเสียเฉพาะวันไปโรงเรียนครับ แต่พอวันหยุดหรือวันเสาร์อาทิตย์ ทุกคนตื่นมาแล้วดูสดชื่นกันทุกคนเลยครับ ผมว่าอาการแบบนี้มันแปลกๆนะครับ บ้านอื่นเป็นแบบนี้ไหมครับ

2020.05.21 15:16

อ้อย

มีวิธีหนึ่งที่ช่วยได้ค่ะ ก็คือให้เด็กกินมะนาว ก่อนจะเข้าโรงเรียนให้เด็กกินมะนาวรับรองว่ารู้สึกสดชื่นมากเลยค่ะ แถมยังได้รับวิตามินซีสูงด้วยสุขภาพดีด้วยค่ะ ฉันคิดไว้นะคะว่าวิธีนี้ทำให้ลูกของฉันรู้สึกสดชื่นในตอนที่เข้าเรียน ได้รับรองว่าต้องหาซื้อมะนาวมาตุนเอาไว้หลายกิโลกรัมเลยค่ะ เพราะว่าลูกฉันชอบกินมะนาวมาก ก็เลยจัดให้ทุกเช้าก่อนไปเรียน

2020.10.14 14:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

การมีลูก

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

การมีลูก

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี