Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำอย่างไรให้ลูกชอบทำการบ้าน

ดิฉันมีลููกวัยเรียนค่ะ แต่ดูเหมือนลูกไม่ค่อยชอบทำการบ้าน ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้กลัวว่าจะมีผลกับการเรียนของเขาในอนาคตน่ะค่ะ หรือดิฉันทำงานยุ่งมากไปเลยไม่มีเวลาดูลูก อยากถามทุกคนว่ามีวิธีที่จะทำให้ลูกชอบทำการบ้านบ้างไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Diloktham

อีกอย่างนะคะ ตอนที่นั่งอยุ่กับลูกนั้น พ่อแม่เป็นแค่ฝ่ายสนับสนุนเท่านั้น ไม่ควรไปดุหรือจี้ลูกมากเกินไป เขาจะรู้สึกไม่ดีหรือรู้สึกว่าถูกกดดันลูกจะไม่มีความสุขและเครียดได้ค่ะ กลับถึงบ้านคุยกับลูกหรือทำกิจกรรมอื่นๆก่อนนิดหน่อยเพื่อเป็นการผ่อนคลายแล้วค่อยทำการบ้านก็ได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

Supharang

การหาเนิร์สเซอรี่ที่ดีมีมาตรฐานให้ลูกนี่ ถือเป็นเรื่องท้าทายเรื่องหนึ่งเลยครับ นอกจากระยะทางไปกลับจากบ้านหรือที่ทำงานที่ต้องสะดวกแล้ว ก็มีอีกหลายอย่างเลยทีเดียวที่ต้องดู แต่หลักๆก็คือ เรื่องของอาคารและสถานที่ที่เหมาะสม สภาพแวดล้อมสดชื่น เจ้าหน้าที่ บุคลากร ก็ต้องได้รับการอบรมด้ารการดูแลเด็กด้วยครับ

2020.01.24 7:35

สุกัญญา

ของผมเวลาที่กลับมาบ้านพร้อมหน้าพร้อมตากันแล้วเราจะนั่งเล่นด้วยกันก่อนครับ แล้วค่อยให้ลูกเอาการบ้านมาทำครับให้เขารู้สึกผ่อนคลายก่อนครับเพราะผมเข้าใจครับว่า กลับมาปุ๊ปจะให้ทำการบ้านเลยเด็กคงเหนื่อยมาทั้งวันแล้วครับเขาก็อยากสนุกบ้างครับ แต่เราก็ปล่อยให้เขาสนุกสักสองสมชั่วโมงครับ แล้วค่อยว่ากันครับ แบบนี้ทำได้ผลดีมากๆนะครับ

2020.05.21 15:22

เปรี้ยว

ถือไม้เรียวเลยค่ะ บอกยากมากเดี๋ยวนี้บอกให้ทำการบ้านสักแป๊บนึงให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเล่นโทรศัพท์ ก็ไม่ค่อยจะเชื่อฟังค่ะ ต้องถือไม้เรียวคอยกำกับ อยากมากเลยนี่เป็นปัญหาเหมือนกันค่ะที่จะสอนให้ทำการบ้าน พ่อสอนให้ทำการบ้านจะทะเลาะกับลูกทุกที ไม่รู้เป็นอะไรอยู่นิ่งๆไม่ได้ตลอดเลยเด็ก ก็อยากจะสอนนะคะแต่ก็ไม่อยากจะทะเลาะกับลูก

2020.10.14 14:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี