Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ก่อนเด็กเข้าอนุบาลควรฝึกอะไรให้เด็กบ้าง

ผมนีน้องคนเล็กใกล้จะเข้าอนุบาลแล้วครับ เป็นลูกหลงของพ่อกับแม่น่ะครับ ผมช่วยเลี้ยงด้วย เอ่อ...เรียกว่าเล่นกับน้องดีกว่า อย่างที่บอกครับใกล้เข้าอนุบาลแล้ว ไม่รุ้ว่าจริงๆน้องพร้อมหรือยังหรือผมจะช่วยเตรียมน้องให้พร้อมได้อย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำจากทุกคนด้วยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Laron

การเรียนรู้และพูดคุยสื่อความกับคนอื่นก็สำคัญค่ะ สอนเด็กให้รู้จักตัวอักษรและนับเลขเป็นบ้าง, สอนเขาให้รู้จักบอกได้ว่าตัวเองหิว ไม่สบาย หรืออยากจะไปเข้าห้องน้ำและให้เขาพูดขอบคุณหรือขอโทษซึ่งเป็นมารยาททางสังคมที่ดี เมื่อเด็กกลับมาที่บ้านก็ถามเขาว่าทำอะไรหรือเป็นยังไงบ้างที่โรงเรียนวันนี้ เป็นการฝึกให้เขาคิดและโต้ตอบได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

Son Chai

ลูกผมนี่ สามเดือนแรกไม่ให้ออกเลยครับ หมอแนะนำมาว่าเด็กแรกเกิดถึงสามเดือนเนี่ยระบบภูมิคุ้มกันยังทำงานได้ไม่ดี หากติดเชื้อบางอย่างซึ่งกับคนโตไม่เป็นไรแต่กับเด็กนี่อาจจะรุนแรงถึงขั้นเสียชีวิตได้ เพราะเด็กยังไม่ถึงวัยที่ฉีดวัคซีนหรือถ้าได้ฉีดก็แค่เข็มแรกเข็มเดียวภูมิคุ้มกันยังไม่พอครับ

2020.01.24 7:35

สิริรักษ์

ไม่ทราบว่าน้องกะคุณอายุห่างกันกี่ปีครับ เราว่าน่ารักดีนะครับมีน้องตอนที่เราอายุมากแต่กลัวนิดหนึ่งครับเวลาไปไหนด้วยบอกว่าเป็นน้องเราคงไม่ค่อยมีใครจะเชื่อเท่าไรครับ ว่าถึงเรื่องของการเตรียมตัวเข้าอนุบาล ผมว่า สอนน้องให้พบปะผู้คนเยอะๆน่าจะดีครับ เพราะผมว่าเด็กถ้าเข้าโรงเรียนคงลำบากเรื่องนี้ครับ ไปโรงเรียนไม่เจอคนที่รู้จักเลยสักคน มันน่ากลัวนะครับ

2020.05.21 15:33

กาน

ผมคิดว่าควรที่จะสอนเด็กให้รู้จักรับผิดชอบนะครับ เริ่มจากเรื่องเล็กๆน้อยๆที่ให้เขาได้รับมอบหมายในบ้าน เพื่อทำให้เขามีนิสัยเป็นคนที่รู้จักรับผิดชอบ สนใจต่อสิ่งที่เขาทำรวมไปถึงการเรียนด้วย ผมคิดว่านิสัยเป็นสิ่งหนึ่งที่เป็นพื้นฐานที่จะช่วยให้เด็กเป็นคนดีในอนาคตได้ อยู่ที่ว่าพ่อไม่ให้ความสนใจในเรื่องนี้หรือว่าปล่อยปละละเลยนะครับ

2020.10.14 15:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

All (การเล่าเรียน)

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

All (การเล่าเรียน)

วิธีการคำนวณ DOL

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี