Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

สวัสดีครับ มีใครเคยสงสัยเหมือนผมมั้ยครับ เวลาไปห้างเห็นคนพาลูกอ่อนออกมาเดินเที่ยว เห็นแล้วก็คิดว่าตัวเล็กนิดเดียวพาออกมาข้างนอกได้แล้วเหรอ ก็ไม่ได้ว่าพ่อแม่เขาหรอกนะครับ ใครก็รักก็ห่วงลูกกันทั้งนั้น ผมเองก็ไม่มีลูกเลยอยากรุ้ว่าจริงๆแล้วเด็กทารกนี่ต้องอายุสักกี่เดือนถึงจะพาออกนอกบ้านได้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริพงศ์

ลูกของดิฉันเลยหกเดือนไปแล้วถึงพาออกนอกบ้านค่ะ แต่หมอก็แนะนำว่าให้ระวังเรื่องการติดเชื้อทางเดินหายใจ เพราะภูมิคุ้มกันที่ลูกได้จากแม่ตอนตั้งครรภ์จะหมดไปหลังจากลูกอายุได้หกเดือน จากนั้นเขาต้องพึ่งพาภูมิคุ้มกันซึ่งสร้างจากร่างกายของเขาเอง, จากวัคซีนที่ได้รับและจากการกินนมแม่ค่ะ

2020.01.24 7:35

สนิท

ไม่ทราบว่าคุณจะพาลูกไปที่ไหน แต่ควรจะหลีกเลี่ยงที่ที่มีคนเยอะๆพวกห้างหรือที่ที่มีคนไม่สบาย โรงพยาบาลนี่ถ้าไม่จำเป็นจริงๆอย่าพาลูกไปเลยค่ะ แต่ถ้าไปที่ที่ปลอดโปร่ง คนไม่แออัด ไม่มีคนป่วยก็พอได้อยู่ค่ะ ถ้าเป็นได้เดินทางโดยรถส่วนตัวดีกว่าค่ะ แต่ถ้าลูกมีโรคประจำตัวต้องปรึกษาหมอก่อนนะคะ

2020.01.24 7:35

Ting

คิดเหมือนกันค่ะ เวลาไปตามห้างสรรพสินค้า ซุปเปอร์มาร์เก็ตหรือตลาด เห็นคนพาเด็กเล็กๆซึ่งก็คือเด็กทารกนี่แหละไปด้วยนะ ก็แอบคิดว่า เอ๊ะ!พาออามาเที่ยวเล่นได้แล้วรึ? พอมาอ่านกระทู้นี้ ได้คำตอบแล้วค่ะ ที่จริงต้องคำนึงสุขภาพของเด็กอ่อนมากเลยนะคะ แต่คนที่พาออกมาส่วนใหญ่ก็พ่อแม่นั่นละกลับบ้านไปคงต้องดูแลลูกให้ดีเลย

2020.03.24 14:23

Putsaya

ขึ้นอยู่กับแต่ละครอบครัวคะ บางครอบครัวครบเดือน ครบ3เดือน ครบ6เดือน ครบ1ขวบ ตอนเลี้ยงอยู่ในบ้านจะมีสภาพแวดล้อมแบบนึง ส่วนใหญ่จะเงียบสงบ แต่ออกข้างนอก จะมีปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้อีกเยอะ เช่นเสียงดัง แล้วลูกไม่ได้นอน ลูกตกใจ ลูกผวา นอนไม่หลับ จะเปลี่ยนผ้าอ้อมก็สถานที่ไม่อำนวย อีกทั้งยังเสี่ยงต่อเชื้อโรคหรือแมลงที่คาดเดาไม่ได้ ซึ่งลูกเรายังเล็กเกินกว่าที่จะบอกได้ว่าเค้าเป็นอะไร

2020.05.21 15:35

เบ้น

ต้องถามก่อนนะครับว่าอยากพาลูกไปไหนเหรอครับ ลูกอายุแค่นี้ผมคิดว่าให้อยู่บ้านดีกว่านะครับเดี๋ยวออกไปไหนเลย มันไม่คุ้มค่ากับการเจ็บป่วยและสิ่งที่เด็กจะต้องเผชิญกับผลเสียที่จะเกิดขึ้น ถ้าจำเป็นจะต้องออกไปจริงๆขอให้เป็นเหตุผลที่ฟังขึ้นนะครับ เพราะปกติแล้วพ่อแม่จำเป็นต้องดูแลลูกในช่วงแรกๆยังดีไม่ควรจะออกไปไหนเลย

2020.10.14 15:2

ธนวัต

กตอนนี้น่าจะได้ ขวบกว่าๆแล้วใช่ไหม ตอนนี้ให้อยู่แต่ในบ้านนะดีที่สุดแล้ว เด็กเอาออกมาเดียวก็ติดโควิด-19 กันพอดีครับ ขนาดคนโตๆอย่างเรา ยังติดได้ง่ายๆเลยครับ แล้วก็ต้องระวังคนรอบๆข้างด้วยนะครับ พยายามดดูแลดีๆถ้าเข้าบ้านมาให้ไปอาบน้ำก่อนเลยครับ ก่อนที่จะมาเล่นหรือว่ามาอุ้มน้องครับ เห็นเด็กๆหลายคนเป็นแล้วน่่าสงสารมากจริงๆ

2021.06.24 5:33

น้องชาดี

เคยคิดสงสัยเหมือนเจ้าของกระทู้ค่ะ เห็นเด็กเล็กๆอายุไม่กี่เดือนไปตลาด ไปห้างสรรพสินค้า ไปซุปเปอร์มาร์เก็ตแล้วก็แอบคิด เด็กเล็กขนาดนี้ควรออกมาเจอผู้คนเยอะแยะอย่างนี้แล้วเหรอ? เป็นห่วงเรื่องสุขภาพ ขนาดเราที่เป็นผู้ใหญ่ออกจากบ้านบ่อยๆก็ใช่ว่าจะชินและรับได้ทุกอย่าง กลับบ้านมาบางทียังไม่สบายเลยอะ ต้องระวังกันมากๆนะคะ

2021.07.30 6:55

เสาวนิจ

ช่วงนี้เราคิดว่าไม่น่าที่เอาเด็กเล็กๆออกมาเที่ยวนอกบ้านนะคะ โควิด-19 ช่วงนี้น่ากลัวมากจริงๆคะ คนที่เป็นแม่ที่เลี้ยงเด็กๆเล็กเอง ก็ไม่อยากให้ออกไปไหนด้วยเหมือนกันคะออกไปแล้วถ้าไปติด โควิด-19มา เดียวลูกน้อยจะเดือดร้อนเอานะคะ ช่วงนี้ ต้องใช้ชีวิตแบบระวังมากๆเลยนะคะ ยังไงต้องคิดถึงสุขภาพของลูกเราเป็นหลักนะคะ

2021.09.28 8:50

ธิดาธิดา

เห็นข้างบ้านของเรา ได้แค่เดือนเดียวก็พาลูกออกมานั่งหน้าบ้านแล้วอะค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันต้องกำหนดระยะเวลาที่จะเอาเด็กออกมานอกบ้านด้วยเหรอ แต่ช่วงนี้ถ้าไม่เอาออกมาเลยก็น่าจะดีแบบที่เพื่อนๆบอกแหละ เดี๋ยวไปเจอเชื้อโรคโควิด-19 แล้วติดขึ้นมา มันจะลำบากกันไปใหญ่ ป้องกันเอาไว้ก่อนดีกว่าปลอดภัยกันทั้งบ้านแน่นอน

2022.01.22 16:58

Lop-00

จริงครับ เมื่อก่อนผมก็เคยเห็นพ่อแม่พาลูกอ่อนไปเที่ยวห้าง ยังคิดอยู่ว่าเด็กตัวแค่นี้ ยังเล็กเกินไปกับการพาออกมาข้างนอกที่มีคนเยอะๆหรือเปล่า ก็ได้แต่คิด แบบนั้น ไม่ได้คิดตำหนิพ่อแม่ของเด็กหรอก ผมเองก็ยังไม่มีลูกเลยไม่รู้จริงๆว่าพาเด็กออกนอกบ้านได้หรือยัง มาอ่านคอมเมนต์ของโพสต์นี้ก็พอจะรู้บ้างละว่าควรต้องทำยังไงครับ

2022.04.30 7:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

การมีลูก

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี