Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตัดเล็บให้ทารกอย่างไร

สวัสดีค่ะ หนูเห็นพี่สาวตัดเล็บให้ลูกที่เพิ่งเกิดไม่นาน ก็เป็นหลานหนูเนี่ยแหละค่ะ เห็นตัดด้วยความระมัดระวังมาก อยากจะถามเหมือนกันว่าทำยังไงแล้วต้องระวังอะไรบ้าง แต่ไม่กล้าถามตอนนั้นเดี๋ยวจะเสียสมาธิ เลยขอรบกวนพี่ๆที่พอจะรู้เรื่องนี้ บอกหนูด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rodger

เวลาจะตัดเล็บให้ลูก ตัดหลังอาบน้ำก็ดีครับ กำลังสบายตัว อารมณ์ดี เล็บก็สะอาดและอ่อนด้วย ช่วยให้ตัดง่ายขึ้น หรือจะตัดตอนที่เขาหลับสนิทก็ได้ จะให้ลูกนอนหงายหรืออุ้มไว้ก็ได้ แต่ต้องจับมือให้แน่นกะว่าถึงเขาจะขยับแขนแต่นิ้วเขาจะไม่หลุดออกไปจากมือเราน่ะครับ หรือบางทีอาจต้องมีผู้ช่วย คอยเบี่ยงเบนความสนในจนกว่าจะตัดเสร็จครับ

2020.01.24 7:35

siripoom

น้องไม่ได้แกล้งหนูหรอกนะคะ นั่นเป็นพัฒนาการในส่วนของกล้ามเนื้อมัดเล็ก การมีนิ้วมือที่แข็งแรงขึ้น หยิบจับอะไรได้มากขึ้น แต่ยังไม่ถึงกับเอื้อมมือคว้าหยิบของได้นะ พอคนมีคนอุ้ม ผมยาวด้วยก็เลยกำผมคนอุ้ม ถ้าไม่อยากเจ็บก็รวบผมก่อนอุ้มนะคะ แล้วเปลี่ยนมาฝึกให้เขาคว้าจับของอย่างอื่นแทน เอาไปใกล้ๆ พอจะคว้าจับได้ หรือแขวนโมบายให้ดูให้ไล่คว้าจับเพื่อฝึกพัฒนาการมากขึ้นก็ดีค่ะ

2020.01.24 7:35

Payut

ใช่ๆเราเห็นที่บ้านพี่สาวเขาก็ตัดเล็บให้ลูกเรานี่เสียวแทนเลย แต่ดีนะที่พี่สาวเราเขาจะตัดตอนที่ลูกนอนหลับอยู่ เวลาเด็กๆนอนหลับนี่เหมือนโดนวางยาสลบเลยนะ (หรือพี่สาวเราวางยาแล้วตัดเล็บลูก) เราว่าตัดเล็บให้ตอนเขาหลับก็ดีนะคะเราเห็นว่าหลานไม่รู้สึกอะไรเลยคะแถมไม่ดิ้นไม่ร้องด้วยนะคะ เราว่าแบบนี้เอาไปทำได้นะคะเราว่าได้ผล

2020.05.22 6:46

ปุ้ย

ดีเหมือนกันนะครับสำหรับคนที่เป็นแม่ฝึกหัดเอาไว้ดีก็เหมือนกัน โดยเฉพาะการตัดเล็บถ้าไม่ระวัง อาจจะโดนเนื้อของลูกทำให้เลือดออกได้ ผมคิดว่าตอนที่ลูกนิ่งๆก็สามารถที่จะตัดได้แล้วนะครับ แต่ก็เลือกมีดตัดเล็บอันเล็กๆดีกว่าอันใหญ่ๆนะครับ แทนที่จะตัดเล็บอาจจะตัดได้นิ้วถ้าอันใหญ่เกินไป แนะนำคุณแม่ทำดีกว่าคุณผู้ชายทำแน่นอนครับ

2020.10.14 14:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),ความป่วยไข้

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี