Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ส่งเสริมพัฒนาการเด็กอายุ 4 เดือนอย่างไร

ลูกของผมตอนนี้ใกล้จะเข้าเดือนที่สี่แล้วครับ ดูจากสิ่งที่ลูกทำก็เป็นไปตามพัฒนาการปกติครับ แต่ผมอยากช่วยลูกให้เขามีพัฒนาการที่ดีมากขึ้น อยากจะถามผู้ที่มีประสบการณ์ ว่าผมควรทำอะไรเพื่อส่งเสริมพัฒนาการของลูกให้ดีที่สุดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Obb

พ่อแม่่เล่นกับลูกแบบนี้ก็ได้ค่ะ เอามือไปสัมผัสฝ่าเท้า ท้อง เอว ของลูก ยื่นหน้าไปพร้อมของเล่นที่มีเสียง เขย่าให้ลูกได้ยินเสียง แล้วหันมาหาของนั้นฝึกให้หันหาเสียงค่ะ พูดคุยกับลูกและให้เขาทำตามเราเช่นให้ยิ้มตาม พอมีใครมาหา ทีนี้ลูกจะยิ้มหน้าบานใส่เขาเลยล่ะค่ะ เป็นการฝึกทักทายคนอื่นไปด้วย

2020.01.24 7:35

Chonthicha

พัฒนาการทางด้านการมองเห็นเริ่มมีในเด็กอายุสามเดือนนะครับ ใช้สายตาทั้งสองข้างมองสิ่งต่างๆ เห็นสี เห็นภาพสามมิติและพอจะกะระยะได้บ้าง เด็กบางคนเมื่อไปตรวจก็พบความผิดปกติจริงๆ ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าไปหาหมอเพื่อคัดกรองดีกว่าครับ โดยเฉพาะถ้าพ่อแม่มีปัญหาเรื่องสายตาอยุ่ด้วยนี่ต้องรีบไปครับ

2020.01.24 7:35

Kantayot

ต้องมาดูก่อนนะคะจริงแล้วเด็ก4เดือนสามารถทำอะไรได้บ้างคะ เช่น พัฒนาการทางด้านร่างกายของทารก 4 เดือนทารกจะมีการพัฒนาการทางด้านร่างกายอย่างรวดเร็วอคือคอก็จะแข็งมากขึ้น ความพยายามในการพยุงศีรษะให้อยู่นิ่ง โดยใช้ข้อศอกดันเข้ากับพื้น หรือความพยายามในการเอามือน้อยๆ เข้าปาก เราสามารถช่วยเขาเรื่องนี้ได้คะ อาจเล่นกับเขาแบบยกแขนยกขาเขาแบบนี้คะ

2020.05.22 6:56

กิ๊ก

ก็ต้องของเล่นเลยค่ะ เดี๋ยวนี้มีของเล่นที่ช่วยพัฒนา ทักษะความสามารถของเด็กๆกันเยอะแยะ หาอะไรที่เล่นง่ายๆสำหรับเด็กอายุขนาดนี้ค่ะ เพื่อฝึกความคิดของเขาให้สามารถที่จะเติบโตขึ้นได้ หรือว่าจะหาเกี่ยวกับนมที่เหมาะสมกับช่วงอายุ ที่จะช่วยให้เขาเพิ่มวิตามินหรือแร่ธาตุ จะได้ช่วยในการพัฒนาการที่สมวัยด้วยก็เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งนะคะ

2020.10.14 14:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เพื่อนเป็นชาวต่างชาติ จะซื้อประกันชีวิตโควิด-19 ของบริษัทอะไรดีคะ

การตั้งภรรภ์

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี