Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

ลูกสาวของดิฉันเพิ่งคลอดลูกได้ไม่นาน หลานคนแรกเลยค่ะ ดีใจกันทั้งบ้านคุยกันใหญ่ว่าหน้าเหมือนใคร แต่ที่แน่ๆหัวของหลานดูเบี้ยวๆนะคะ ยังไม่อยากทักกลัวลูกสาวจะตกใจ ลูกสาวดิฉันตอนคลอดก็ไม่เป็นแบบนี้ พอจะมีใครทราบมั้ยคะ ว่าทำไมทารกถึงอาจจะหัวเบี้ยวได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จันทนา

ยินดีด้วยเช่นกันค่ะ ของหนูเนี่ยประสบการณ์ตรงเลยค่ะ ตอนคลอดคุณแม่แทบจะหมดลมเบ่งแล้ว คุณหมอใช้เครื่องช่วยดึงหัวออกมา ไม่แน่ใจว่าเป็นรอยหรือเป็นแผลอะไรมั้ยคุณแม่ก็จำไม่ค่อยได้แล้ว แต่จากนั้นไม้กล้าให้นอนตะแคงเท่าไหร่เพราะตะแคงได้ข้างเดียวหัวคงจะเบี้ยวอีก เลยให้นอนหงายอย่างเดียว โตมาหัวแบนเลยค่ะ

2020.01.24 7:35

ชมเกดุ

หลายคนคิดว่าก็นอนคว่ำไงลูกจะได้หัวสวย มันก็จริงครับแต่อันตรายมากสำหรับเด็กแรกเกิดถึงสามเดือน เพราะเขายังพลิกตะแคงตัวเองไม่ได้ อาจทำให้เขาขาดอากาศหายใจอย่างเราเคยได้ยินข่าวกันอยู่น่ะครับ ให้เขานอนหงายหรือนอนตะแคง จับหัวพลิกซ้ายบ้างขวาบ้าง ไม่อยู่ท่าใดท่าหนึ่งนานเกินไปครับ

2020.01.24 7:35

Diloktham

ก็เป็นไปได้นะคะ ถ้าตอนคลอดต้องใช้เครื่องมือบางอย่างช่วยอาจจะเบี้ยวนิดนึง แต่ก็นะหากมีลูกมีหลานก็อยากให้หัวสวยๆ คิดว่าลองถามคุณหมอก็ดีนะคะจะได้มีวิธีที่ถูก แต่คนดูแลต้องมีเวลาอยู่ใกล้ชิดตลอดกว่าจะได้หัวสวยๆเนี่ย ถ้าใครมีวิธีอื่นๆอีกก็เอามาแชร์กันได้นะคะ เพื่อลูกเพื่อหลานนี่ยอมทุ่มกันสุดตัวละค่ะ จริงมั้ยคะ

2020.03.24 14:42

timon

จริงแล้วมันเป็นจากอะไรกันแน่คะ เห็นคนแก่ๆก็บอกว่าอย่าให้เด็กนอนท่าเดียว หัวมันจะแบนเอา จริงๆแล้วคำสอนของคนแก่ยังใช้ได้ไหมคะ เพราะคนแถวบ้านลูกหัวเบี้ยวพอทำตามที่กนแก่ๆบอกหัวสวยมากเลยคะ หรือว่าปล่อยไว้เพราะเด็กเล็กๆมันเป็นแบบนี้เดียวพอโตไปหัวก็จะเต็มเอง ใครพอสรุปเรื่องของคนแก่กับเรื่องของหมอได้ไหมว่ามันยังไงกันแน่ๆ

2020.05.22 7:6

สมใจ

ตรงนี้เราก็เคยถามคุณหมอเหมือนกันค่ะ จริงๆเกิดขึ้นได้จากหลายสาเหตุเช่น แรงบีบจากการคลอด ช่วงเเรกเกิดกระโหลกศีรษะอาจจะยังไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ เมื่อคุณแม่เบ่งคลอดเองตามธรรมชาติ ก็อาจจะทำให้หัวของทารกถูกบีบหรือกดทับได้ แต่ไม่ต้องกังวลไปนะคะเมื่อเวลาผ่านไปกะโหลกศีรษะแข็งแรงขึ้น รูปทรงของหัวน้องจะค่อยๆเป็นปกติค่ะ

2020.07.23 4:50

วิภาดา

ถ้าหากคุณแม่คลอดเองตามธรรมชาติ ก็อาจจะเป็นไปได้ตอนที่คลอดคุณแม่ไม่มีแรงเบ่งพอ คุณหมอจึงใช้เครื่องมือในการ ช่วยดึงให้น้องออกมาอย่างปลอดภัย ซึ่งนั้นอาจทำให้หัวน้องเบี้ยวก็ได้ แต่คุณยายไม่ต้องกังวลนะคะ เดี๋ยวนี้เด็กทารกจะถูกจับให้นอนคว่ำ ทำให้หัวน้องออกมาสวยได้ค่ะ แต่ต้องช่วยดูกันดีๆนะคะ บางทีน้องอาจจะนอนโดยเอาจมูกปิดกับที่นอนทำให้นอนหายใจลำบาก

2020.07.25 7:19

Pit Pichitpol

พอได้มาอ่าน comment ที่นี่แล้ว กลับบ้านเมื่อไหร่ผมต้องไปกราบแม่งามๆหลายๆทีที่อุตส่าห์พยายามเลี้ยงและดูแลผมอย่างดี อย่าหาว่าคุยเลยครับ หัวผมก็ดูดีไม่แพ้ใคร หลายคนบอกว่าหัวสวยดีตัดผมทรงไหนก็ดูดีครับ ไม่คิดเลยว่าจะต้องดูแลและเอาใจใส่ขนาดนี้ ถ้าผมมีลูกนี่ต้องดูแลเขาให้ดีเหมือนกัน..แต่คงอีกนาน เก็บข้อมูลไว้ก่อนละกันครับ

2020.08.17 10:33

jR

เด็กทารกเขาว่าไม่ค่อยอยากให้นอนหงายนานนะคะ เพราะจะทำให้หัวเบี้ยวได้เพราะกล้ามเนื้อ และกะโหลกที่หัวยังอ่อนอยู่คะ่ ยังสามารถเปลี่ยนรูปได้ง่าย เด็กทารกเขาให้พยายามนอนคว่ำมากกว่านะคะ เราเองมีน้องยังชอบเอานิ้วไปจิ้มเล่นที่หัวน้องเบาๆเลยมันนิ่มดี เออว่าแต่ตอบไปตั้งเยอเรื่องเกี่ยวกับเรื่องเงินตรงไหนนะ ไม่เกี่ยวเลยนี่หว่า

2020.08.31 15:15

ปลาย

อย่าว่าแต่เด็กทารกเลยนะครับผมโตมาขนาดนี้ก็ยังเบี้ยวเลย ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดีก็ต้องเอาผมที่ยาวออกมาคลุมไว้ แต่ถ้าผมมีลูกที่เป็นคนหัวเบี้ยวก็คงต้องหาอะไรมาหนุนอีกทางนึง ให้ลูกนอนเพื่อกดทับให้เกิดมีความบาลานซ์กัน แต่ต้องทำตั้งแต่ลูกยังเป็นทารกเลยนะครับ ตอนนั้นกระดูกยังอ่อนอยู่สามารถที่จะปรับได้ แต่ถ้าโตแก่แล้วก็ยากหน่อย

2020.10.14 14:52

นงเยาว์

เรื่องหัวเบี้ยว นี้เป็นปัญหาที่โลกแตกคะ หลายคนหลายคำตอบจริงๆคะ ก็ทำตามทุกอย่างที่เพื่อนๆบอกไปเลยคะ แต่ก็ต้องคอยพลิกตัวลูกด้วยนะคะ อย่าเอาไว้ท่าเดิมๆคะเดียวหายใจไม่ออกอีก แต่เราว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ ลูกหัวเบี้ยว เพราะว่าโตไปก็ไว้ผมยาวอยู่แล้วคะ เดียวผมก็ปิดหมดเองแหละคะ ให้สวยที่จิตใจภายในจะดีกว่าไหมคะ

2021.06.21 15:39

Chai

ที่บอกว่าหัวของหลานคุณดูเบี้ยวๆเนี่ย ดูยังไงเหรอครับ ดูออกแบบชัดเจนเลยเหรอ ไม่ใช่อะไร ผมอ่านกระทู้แล้วก็รู้สึกตกใจเพราะว่าถ้าเด็กทารกหัวเบี้ยวจริงๆก็น่าเป็นห่วงนะครับ แต่นี่ก็ผ่านมาหลายเดือนแล้ว หลานของคุณเป็นยังไงบ้าง หัวของเขาดูดีขึ้นมั้ยครับ แล้วคุณกับครอบครัวทำยังไง มาบอกเคล็ดลับให้กับคนอื่นๆได้รู้บ้างนะครับ

2021.07.27 16:36

กรรณิการ์

เรานี่แหละเป็นคนที่หัวเบี้ยว เราถามแม่เหมทอนกันว่าทำไมหัวเราเป็นแบบนี้ แม่ก้บอกว่าไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน เพราะตอนที่เราเล็ก ก็จับสลับท่านอน นะ หัวตอนนั้นสวยมาก แต่ มันค่อยๆเปลี่ยนไปตามเวลา เราเลยงงคะว่า ทำไมหัวเราเบี้ยได้ขนาดนี้ แต่ดีหน่อยที่พอเราไว้ผมยาว ก็ไม่ค่อยสังเกตุเห็นแล้วละคะ แต่ถ้าเราเป็นผู้ชาย คงหมดหล่อเลยคะ

2021.08.28 14:42

นงคราญ

ช่วงที่เราเป็นเด็ก กรโหลกของเรา ยังไม่แข็งแรงคะ เมื่อ อยู่ในท่าไหนนานๆ ก็จะเป็นแบบนั้นคะ หรือ บางคนก็เป็นเหมือนพ่อกับแม่ก็ได้คะ เอาว่า เรื่องหัวเบี้ยหรือว่าไม่เบี้ยว เราคิดว่าไม่น่าจะใช้เรื่องที่เลวร้ายอะไรคะ แล้วเราก็กลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้ด้วย สิ่งที่เราทำได้ คือสอนเขาให้เขาโตมาเป็นคนที่ดีต่อสังคม อันนี้น่าจะสำคัญกว่าคะ

2021.09.20 13:39

ศุภกิตติ์

เขาบอกว่า กรณีที่ลูกเราหัวเบี้ยว อาจก็ได้ สองแบบครับ อย่างแรกก็แบบที่เพื่อนๆบอกไปละครับ ว่าเกี่ยวกับการนอนของลูกเรา นอนท่าใดท่าหนึ่งเป็นเวลานานแล้ว ทำให้หัวผิดรูป แต่ อันหลังที่เขาบอกก็น่าสนใจนะครับ เขาบอกว่าลูกเราอาจจะหัวเบี้ยวมาตั้งแต่อยู่ในท้องแล้วครับ ดังนั้นไม่ว่าจะจับลูกเรานอนพลิกไปพลิกมา ก็ไม่ได้แก้อะไรครับ

2021.10.26 8:0

รชณา

ต้องใส่หมวกคล้ายหมวกกันน็อก หรือ Skull molding helmet เพื่อปรับรูปศีรษะ คะ ถึงสามารถแก้ไขได้ในเรื่องนี้คะ แต่เรื่องของสาเหตุเขาก็บอกว่าน่าจะมีสองสาเหตุด้วยกันที่ทำให้ลูกของเราหัวเบี้ยวได้ อย่างแรกเป็นมาตั้งแต่เกิด และอย่างที่สอง ก็แบบที่เพื่อนบอกไปคะ คือลักษณะการนอนของลูกเรานอนในท่าเดียวกันตลอดเวลาเป็นเวลานาน

2022.01.20 14:52

นนทวัฒน์

@ รชณา ที่บอกว่าให้ ใส่หมวกคล้ายหมวกกันน็อก หรือ Skull molding helmet เพื่อปรับรูปศีรษะ อันนี้หมายถึง โตมาแล้วค่อยมาใส่ก็ได้ใช่ไหมครับ หรือว่าเราต้องใส่ให้ลูกของเราตั้งแต่แรกเกิดเลย เรื่องหัวเบี้ยวนี้ปัญหาเลยนะครับ แม่ของผมมักจะบ่นบ่อยว่าผมกับแฟนไม่ค่อยที่จสนใจเรื่องนี้เท่าไร มาบ้านผมทีไรก็บ่นตลอดเลยกลัวหลานหัวไม่สวย

2022.02.19 13:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

ความป่วยไข้,All (เศรษฐกิจ)

ตอนนี้สภานการณ์ไวรัสโควิด-19เป็นอย่างไรบ้างคะ

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี