Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำอย่างไรให้ลูกหัวทุยสวย

สืบเนื่องมาจากปมด้อยของดิฉันเองที่หัวแบนค่ะ แต่คุณแม่ไม่ได้ตั้งใจหรอกมันจำเป็น พอมีลูกก็อยากให้ลูกมีหัวทุย สวยๆน่ะค่ะ เลยอยากถามพี่ๆทุกคนที่มีประสบการณ์หรือมีความรู้เรื่องนี้ ช่วยบอกดิฉันหน่อยว่าทำอย่างไรลูกถึงจะหัวทุย สวยๆคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phara

้พอลูกเริ่มคอแข็งขึ้นประมาณสักเดือนที่สี่ ตอนที่ลูกตื่นก็จัดท่าอื่นๆให้เขาบ้าง เช่นคว่ำชันคอ หรืออุ้มซบไหล่โดยสลับข้างซ้ายขวา ถ้าพาลูกออกไปเดินเล่นข้างนอกก็ใช้เป้อุ้มเด็ก เพื่อให้ลูกได้ปล่อยคอและหัวเป็นอิสระบ้าง ข้อควรระวังอีกย่างก็คือไม่ให้ลูกนอนในรถเข็นหรือคาร์ซีทนานเกินไปค่ะ

2020.01.24 7:35

Rod

ดิฉันเองก็เคยสงสัยเหมือนคุณ โรคนี้มีจริงค่ะ ชื่อ Sudden Infant Death Syndrome (SIDS) ก็คืออาการหลับไม่ตื่นในทารก ซึ่งในปีปีนึงเนี่ยมีทารกไม่น้อยที่เสียชีวิตด้วยโรคนี้ ถึงแม้ทารกจะดูแข็งแรงก็เป็นโรคนี้ได้ค่ะ ช่วงเวลาที่เกิดโรคนี้บ่อยๆ ก็ประมาณเที่ยงคืนถึงเก้าโมงเช้าของวันรุ่งขึ้นค่ะ

2020.01.24 7:35

Wayne

หากอยากให้ลูกหัวสวยต้องทำหลังจากสามเดือนไปแล้วนะเพราะว่าหากลูกยังอยู่ในช่วง สาม เดือนแรก การนอนคว่ำค่อนข้างเป็นเรื่องอันตราย เนื่องจากเป็นช่วงที่กะโหลกศีรษะอ่อนที่สุด ทารกวยังไม่แข็งแรงพอ โดยเฉพาะกระดูกคอ และกระดูกสันหลัง มันอาจทำให้เด็กขาดอากาศหายใจได้ แล้วก็เลือกที่นอนด้วยใช้ที่นอนที่เหมาะสมสำหรับทารก ควรเป็นที่นอนแบบไม่ยุบตัว ไม่ควรนิ่มเกินไป

2020.05.22 7:13

กิ่ง

อันนี้เป็นวิธีที่พ่อแม่เราทำนะคะ ก็คือพยายามไม่ให้ลูกนอนหงายค่ะ เพราะการนอนหงายก็จะเป็นการกดหัวส่วนที่ทุยด้วย ปกติแล้วพ่อแม่ของเราจะจับลูกๆนอนตะแคงข้าง เราเองก็เป็นคนหัวทุยค่ะ แต่ว่าไม่ใช่แค่ที่พ่อแม่ทำให้ เราเองก็หัวทุยตั้งแต่เกิดอยู่แล้ว แต่วิธีนี้พ่อกับแม่ก็ทำกับน้องเราด้วยน้องเราก็หัวทุยนะคะ แต่สมัยนี้แล้วต่อให้หัวไม่ทุยช่างตัดผมก็ทำให้หัวเราดูทุยสวยได้นะคะ

2020.07.12 21:22

สิน

มีวิธีที่จะทำให้หัวทุยด้วยเหรอครับ ผมก็เพิ่งรู้นี่แหละครับว่ามีวิธีการดังกล่าวด้วย พอเข้าไปอ่านดูใน google นะครับมีคำแนะนำว่าเกี่ยวข้องกับวิธีการนอนของเด็กตั้งแต่ที่แรกเกิดเลยทีเดียว ถ้างั้นนอนหงายบ่อยๆหัวจะแบนได้ง่ายกว่า การนอนตะแคงคือการนอนคว่ำจะช่วยให้หัวทุยได้ดีเลยทีเดียว ซึ่งเมื่อตัวมารูปแบบของหัวข้อจะสวย

2020.07.20 13:43

🎈บอลลูน🎈

เจ้าของกระทู้ไม่ต้องเสียใจและไม่ต้องคิดมากนะคะ คุณไม่ได้หัวแบนคนเดียวเราก็หัวแบนเหมือนกัน555 รู้สึกเป็นปมด้อยเหมือนกันเลยอะ ที่จริงเราชอบผมสั้นนะแต่หัวเรานี่สิมันไม่เอื้ออำนวยกับผมสั้นเล้ย เห็นคอมเม้นท์นึงบอกว่าหัวจะทุยหรือไม่ก็ไม่เป็นไรช่างตัดผมช่วยได้ แต่เราไม่แน่ใจหัวของเราเท่าไหร่ มันอาจจะยากเกินไปสำหรับช่างตัดผมก็ได้นะ

2020.08.21 15:59

Hana

มันมีหมอนสำหรับป้องกันศรีษะของเด็กแบนค่ะ พี่สาวเราก็ใช้ เห็นมีขายในอินเตอร์นะค่ะ จริงๆแล้วบ้านเราคนไทยก็ไม่ค่อยใช้กัน แต่แฟนพี่เราเค้าเป็นต่างชาติเขาบอกว่าที่นู้นใช้กันเกือบทุกบ้านเลยค่ะ เพื่อหัวเด็กจะไม่ได้รับการกระทบกระเทือนเมื่อนอน เพราะเราก็ไม่รู้ว่าบางครั้งลูกดิ้นและนอนผิดท่าไปรึเปล่า ราคาก็ไม่แพงนะค่ะลองไปหาซื้อดูค่ะ ที่ Central ก็มี หรือดูใน Central Online Shopping ก็ได้ค่ะ

2020.08.25 13:54

ชาย

เดี๋ยวนี้มีนวัตกรรมที่ช่วยให้เด็กๆมีหัวทุยหัวแบนได้แล้วนะครับ สามารถหาหมอนมาลองตามรูปแบบที่เราอยากได้ทรงหัวเลย หรือว่าเด็กๆที่นอนเปลบ่อยๆก็จะมีส่วนหรือผลกระทบเกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับ ถ้านอนเปลมากๆก็จะทำให้หัวแบนได้ แต่ถ้าหาวัสดุที่หนุนหัว และกล่อมให้นอนก็จะช่วยให้เด็กๆมีหัวทุยสวย ยากเหมือนกันนะครับเพราะว่าออกมาแล้วจะต้องเปลี่ยนอีก

2020.10.14 14:50

Nan>Ny

แปลกใจจังทำไมคนถึงชอบหัวทุยหัวไม่ทุย จริงๆเราไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เท่าไหร่หรอกนะคะเพราะอาจจะเป็นคนรุ่นใหม่ เลยไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่ แล้วหัวทุยมันดียังยังงัยหรอคะ?? มันมีผลกับความฉลาดของลูกเราไหม พอดีท้องมาได้สักพักแต่กำลังศึกษาวิธีการเลี้ยงลูกอยู่ แล้วการนอนนี่มันมีผลด้วยหรอคะที่ทำให้หัวทุยหัวแบน เออแปลกดี...ต้องศึกษาดูซะละ

2021.06.07 11:31

Jaroon

@Hana ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ ผมเพิ่งรู้นะว่ามีหมอนสำหรับป้องกันศรีษะของเด็กไม่ให้แบนด้วย ผมยังไม่มีลูก แต่เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงตอนเด็กที่แม่เลี้ยงผม แม่จะกังวลและต้องระวังมากๆเวลาที่ผมนอนหรือเปล่า เหมือนกับบางคนที่เข้ามาคอมเม้นท์กัน ค่อนข้างระวังและพยายามหาวิธีที่จะไม่ให้ลูกหัวแบน ต้องเอาใจใส่มากเลยนะครับ

2021.07.23 7:52

นภาพร

เดี่ยวนะคะ พี่ๆทั้งหลายคะ เวบนี้เขาปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องการเงินใช่ไหมคะ ทำไม กระโดด มาที่เรื่องนี้ได้คะ โห่เวบนี้คนสนใจหลายเรื่องจริงๆนะคะ แล้วพี่ที่ตอบๆกัน เท่าที่หนู่จำได้อย่าง พี่ ที่ใช้ชื่อ ว่า Wayne กับ Hana เป็นคนที่ชอบตอบในเม้นเกี่ยวกับบัตรเครดิตเยอะมาก นี่ ไม่เชื่อเลยว่าพี่ยัง มาตอบเรื่องแบบนี้อีก พวกพี่นี่สุดยอดจริงๆเลยคะ

2021.08.28 8:23

Rin_ra_da

@Hana เคยหาข้อมูล แล้วก็หาหมอนแบบนี้ไม่มี shopping online เหมือนกันค่ะ เคยอยากจะสั่งมาให้หลานเหมือนกันนะคะ แต่ก็ไม่ได้สั่งพอดีพี่สาวบอกว่าหลานไม่ได้มีปัญหาอะไร แล้วก็หลานของเราก็ชอบนอนคว่ำบ่อยๆ แต่การ shopping online นี้ทำให้เราเข้าถึงสินค้าใหม่ๆที่เราไม่ค่อยได้ใช้เยอะจริงๆนะ เพราะว่าสินค้าบางอย่างในประเทศไทยก็ไม่มีขายด้วยซ้ำ

2021.09.25 8:12

MAysa

เข้ามาส่องข้อมูลเพราะกำลังจะมีน้อง.... หมอนที่ว่านี้สั่งซื้อได้ที่ไหนบ้างคะนอกจาก central shopping online แล้ว พวกเวป shopee / lazada มีบ้างไหมคะ ถ้าใครพอจะทราบช่วยแชร์ข้อมูลให้เราทีนะคะ อยากได้แบบราคาไม่สูงเกินไปพอรับไหว เพราะคิดว่าคงจะใช้แค่ช่วงนึงเท่านั้น เสียดายเงินค่ะถ้าแพงมากไป รบกวนทีนะคะ สนใจมากค่ะ

2022.01.11 6:46

^^Tanyanan

มีขายจริงๆเหรอคะ "หมอนสำหรับป้องกันศรีษะของเด็กแบน" เพิ่งรู้จากคอมเมนต์ในนี้ ดีนะถ้ามันช่วยได้หลายๆอย่าง ดูท่าจะช่วยให้เด็กนอนอย่างปลอดภัยด้วย สงสัยต้องลองไปเสิร์ชหาดูบ้างละว่าหมอนแบบนี้รูปร่างหน้าตามันเป็นยังไง ส่วนตัวยังไม่มีลูกนะคะ แต่มาเห็นกระทู้นี้แล้วก็อยากรู้ว่ามันมีวิธีอะไรบ้าง เลยลองเข้ามาดูน่ะค่ะ

2022.02.28 14:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี