Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สอนลูกอย่างไรให้คิดบวก

ใครๆก็อยากให้ลูกเป็นเด็กเก่ง ดิฉันเองก็ด้วย แต่ก็อยากให้ลูกเป็นเด็กคิดดี คิดบวกด้วยค่ะ เพราะในอนาคตตเขาต้องเผชิญชีวิตด้วยตัวเอง การมีทัศนคติที่ดีเป็นสิ่งสำคัญมาก อยากขอคุณพ่อคุณแม่คนอื่นๆแชร์วิธีที่จะช่วยให้ลูกเป็นเด็กคิดบวกด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Aum

การให้ลูกได้รับรู้ถึงความผิดหวังเมื่อทำบางอย่างไม่สำเร็จก็มีผลดีด้วยค่ะ เราอาจบอกลูกว่าเป็นเรื่องธรรมดานะมันเกิดขึ้นได้ ไว้คราวหน้าพยายามอีกครั้งอาจจะสำเร็จ พยายามสอนให้เขามีความคิดในแง่บวกเข้าไว้ และสอนให้เขายิ้มเสมอไม่ว่าเจออุปสรรคอะไร เป็นการยิ้มสู้ถึงแม้เจอปัญหาค่ะ

2020.01.24 7:35

Narongwit

เด็กที่ฟันขึ้นแล้วก็เป็นได้ค่ะ การแปรงฟันสำคัญมาก ควรแแปรงอย่างน้อยวันละ 2 ครั้ง ต้องแปรงให้สะอาดด้วย ไม่อย่างนั้นจะเป็นการสะสมแบคทีเรียในช่องปากทำให้ฟันผุได้ และอีกอย่างหนึ่งผู้ใหญ่ที่มีฟันผุต้องระวังก็คือ เขาอาจจะทำให้แบคทีเรียในปากของเด็กเพิ่มขึ้นได้ โดยผ่านจากการที่เขาชิมอาหารหรือเป่าอาหารให้เด็กกินค่ะ

2020.01.24 7:35

Paraman

สอนลูกคิดบวกเหรอทำได้ง่ายๆ แค่เอาเลขมาให้ลูกรวมกันก้เป็นคิดบวกแล้วละ อย่าใหเน้องคิดเลขลบนะ เดี่ยวจะคิดบวกไม่ (ล้อเล่นคะคุณแม่ )ถ้าเราอยากให้ลูกเราคิดในแง่บวกมันอยู่ที่ตัวอย่างของเราด้วยคะว่าเมื่อเราเจอปัญหาเราจัดเารกับปัญหาอย่างไรบ้าง ลูกๆฏ้จะมองเราคะ ว่าเราแสดงอารมอย่างไรออกมาคะ เราต้องเป็นตัวอย่างให้กับเขาก่อนคะแล้วเขาจะทำตามคะ

2020.05.22 8:4

ปิ่น

วิธีหนึ่งที่จะช่วยให้ลูกคิดบวกก็คือ การอธิบายเหตุผลกับลูกในเชิงในแง่บวกหรือด้านดีค่ะ แน่นอนว่าในการหาเหตุผลหรืออธิบายกับลูก จะต้องเหมาะสำหรับช่วงเวลาและวัยของเขาด้วย ถ้าเป็นเด็กที่เด็กมากก็ไม่ต้องให้เหตุผลที่รายละเอียดมาก แค่บอกถึงการมองในแง่ดีอย่างเดียวพอ เมื่อเขาโตขึ้นคำถามเดิมก็สามารถที่จะให้รายละเอียดเพิ่มขึ้นได้ทีหลัง

2020.10.14 15:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

มีปัญหาเรื่องเงินกับแฟน

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงานใหม่,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยากสร้างครอบครัวแล้วจะต้องมีเงินสักเท่าไหร่ครับ

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี