Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฟันผุในเด็กเล็กเกิดจากอะไร

สวัสดีค่ะพี่ี่ๆทุกคน พอดีหนูเห็นน้องข้างบ้าน อายุเกือบหนึ่งขวบเอง แต่ว่าฟันหน้าเขาเริ่มผุแล้วนะคะ เวลายิ้มทีเห็นชัดเลย น่าสงสารจัง จะถามแม่เขาก็เกรงใจ เลยมารบกวนพี่ๆที่นี่ดีกว่า หนูอยากรู้ว่าน้องยังเล็กอยู่เลย ทำไมถึงฟันผุได้ล่ะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Boonyarit

การที่ี่เด็กกินน้ำตาลมากก็ทำให้ฟันผุได้ค่ะ ที่จริงเด็กกินนมเป็นอาหารหลัก ซึ่งในนมมีน้ำตาลชื่อแลคโตสอยู่แล้ว ถ้าให้เด็กกินนมรสหวานก็จะได้น้ำตาลซูโครสซึ่งแบคทีเรียชอบมากเพิ่มเข้าไปอีกด้วย นี่ยังไม่รวมขนมหวานที่พ่อแม่เอาให้เด็กกินอีกนะคะ และความแข็งแรงของฟันในเด็กแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน บางคนมีโรคตั้งแต่เกิดหรือกระบวนการสร้างฟันถูกขัดจังหวะเมื่ออยู่ในครรภ์ ก็ทำให้ฟันของเด็กไม่ค่อยแข็งแรงอาจฟันผุง่ายค่ะ

2020.01.24 7:35

สริตา

อารมณ์นี้ แบบเดียวกับภรรยาผมเลยครับ เธอใส่ใจเป็นพิเศษกับสุขภาพฟันของลูก แปรงฟันให้ลุกสม่ำเสมอ ซึ่งตอนแรกๆก็ยากมากครับ ลูกไม่ค่อยยอมอ้าปาก แต่เธอก็คิดค้นสารพัดวิธีเพื่อจะแปรงฟันให้ลูกให้ได้ เพราะคิดอยู่ตลอดว่าถ้าไม่แปรงฟันแบคทีเรียจะเต็มปาก ลูกจะทั้งฟันผุและเหงือกอักเสบ คิดแบบนี้แล้วต้องแปรงฟันให้ลูกให้ได้ครับ

2020.01.24 7:35

Caterina

มันอยู่ที่คนดูแลนะครับ จริงแล้วเด็กๆฝันผุง่ายอยู่แล้ว แล้วคราวนี้คนที่ดูแลไม่ได้สนใจอาจคิดว่าเป็นเรื่องปกติของเด็กก็ได้ สาเหตุฝันผุในเด็กมาจากสาเหตุเดียวกันหมดเลยคือ การที่ปล่อยให้เด็กหลับไปพร้อมขวดนมเมื่อเด็กนอนหลับ น้ำตาลที่อยู่ใน ของเหลวก็จะเคลือบอยู่รอบๆ ฟัน และเป็นสาเหตุของฟันผุ ไม่ว่าจะเป็นน้ำนมแม่หรือ นมผงก็มีส่วนผสมของน้ำตาล อันนี้ละคือสาเหตุ

2020.05.22 8:24

ยิ้ม

โทษเลยค่ะเกิดจากการไม่ดูแลของพ่อแม่นั้นเอง เด็กๆไม่รู้หรอกค่ะว่าอะไรบ้างที่ทำให้เขาฟันผุ ทำให้เขากินแล้วไม่ได้สนใจเกี่ยวกับฟันของตัวเองเลย ก็เด็กนะคะเอาอะไรมาก เป็นหน้าที่ของพ่อแม่ค่ะที่จะสอนเขาและพาเขาไปหาหมอฟัน พยายามทำให้เขาเห็นว่าเป็นหน้าที่ของเขาเองที่จะต้องดูแลฟันของตัวเองด้วย ถ้าไม่อย่างนั้นก็ต้องไปหาหมอฟันทำให้เจ็บตัว

2020.10.14 15:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

การมีลูก

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี