Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ป้องกันฟันผุในเด็กเล็กได้อย่างไร

ดิฉันมีลูกเล็กฟันเพิ่งขึ้นค่ะ อยากดูแลสุขภาพฟันของลูกให้ดี ดีกว่าของดิฉันซึ่งมีปัญหากับฟันมาตลอด อะไรที่เกี่ยวกับฟันเนี่ยมันทั้งเจ็บ ทรมาน และน่าเบื่อมาก จึงอยากขอคำแนะนำพ่อแม่ที่มีประสบการณ์ช่วยแชร์ความรู้ดีๆช่วยดิฉันด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kwanjai

อีกเรื่องที่คุณแม่ต้องระมัดระวัง ก็คือเรื่องนมที่ให้ลูกกิน อย่าให้กินรสหวานเกินไป หรือกินบ่อยๆ ไม่ควรปล่อยให้หลับคาขวดหรือคาบค้างไว้ จะเพิ่มความเสี่ยงมากขึ้นค่ะ พวกขนมหรือของหวานก็เบาๆหน่อยนะคะ อย่าให้กินมากเกินไป นอกจากฟันผุแล้ว อาจจะทำให้ลูกชอบกินแต่ขนมหรือติดกินหวานก็ได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

ผ่องเพ็ญ

สาเหตุนึงมาจากเวลาที่เด็กดูดนม ถ้าดูดช้าไปเขาจะกลืนอากาศเข้าไปด้วย หรือดูดเร็วเกินไปก็จะทำให้มีแก๊สในกระเพาะอาหารมาก ทั้งสองอาการนี้มาจากจุกที่เด็กดูดหรือหัวนมของแม่ที่ทำให้น้ำนมไหลช้าหรือเร็วเกินไปค่ะ ถ้าเด็กดื่มนมผง ตอนที่ผสมนมกับน้ำอาจมีฟองอากาศ เมื่อเด็กกลืนเข้าไปก็ท้องอืดได้ค่ะ ทางที่ดีชงเสร็จแล้วรอสักสองสามนาทีให้ฟองแตกตัวก่อนแล้วค่อยให้เด็กดื่มค่ะ

2020.01.24 7:35

Stephon

ถามก่อนนะครับว่าลูกยังทานนมอยู่ไหมครับ ถ้ายังทานอยู้ต้องระวังเรื่องการให้ลูกทานนมแล้วหลับคาขวดนมครับ ทำไมบอกแบบนี้เหรอครับ เพราะว่า น้ำตาลที่อยู่ใน ของเหลวก็จะเคลือบอยู่รอบๆ ฟัน และเป็นสาเหตุของฟันผุ ไม่ว่าจะเป็นน้ำนมแม่หรือนมผงก็มีส่วนผสมของน้ำตาล หากลูกหลับคาขวดนมต้องเอาออกนะครับมันก็จะพอช่วยได้บ้างครับ

2020.05.22 8:10

หนุ่ม

ดูเลยครับว่าที่โรงเรียนขายทอฟฟี่ไหม ลูกของคุณชอบกินทอฟฟี่หรือเปล่า นี่เป็นสาเหตุหลักครับที่จะทำให้ฟันผุได้ง่ายมาก พ่อแม่ที่ปล่อยปละละเลยในเรื่องนี้บอกเลยว่าเมื่อเด็กโตขึ้นเสียเงินกับข้า ดูแลรักษาทันตกรรมเยอะมากสำหรับทุกๆครับ ดีไม่ดีเมื่อเขาโตขึ้นเขาก็ต้องมาเสียเงินเพิ่มมากขึ้นในการทำฟันเมื่อเขาโตอีกต่างหาก

2020.10.14 15:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

การตั้งภรรภ์

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),ความป่วยไข้

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการเงิน

อาหารสำหรับคนตั้งครรภ์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี