Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทารกท้องอืด เกิดจากอะไร

สวัสดีครับ อาของผมมีลูกอายุไม่กี่เดือนเอง ผมไปเล่นกับน้องด้วย มีอยู่ครั้งนึงน้องร้องไห้ใหญ่เลย ผมตกใจ ผมว่าผมไม่ได้ทำอะไรให้น้องเจ็บนะ อาดูอาการแล้วบอกว่า น้องท้องอืด น้องก็กินแต่นม แล้วทำไมท้องอืดได้ พี่คนไหนที่รู้ช่วยอธิบายให้ผมฟังทีนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Myah

ถ้าน้องยังไม่ถึงสามเดือน นั่นคือ ระบะย่อยอาหารของเขายังทำงานไม่สมบูรณ์ กินนมแล้วอาจมีแก๊สในกระเพาะก็ท้องอืดได้ค่ะ ถ้าหกเดือนแล้วเริ่มกินอาหารอื่นได้ แต่กระเพาะอาจยังไม่ชินส่งผลให้ท้องอื่นได้เหมือนกัน และอีกสาเหตุนึงก็คือ เด็กร้องไห้นานเกินไปก็กลืนออากาศเข้ามากไป ต้องทำให้เขาเงียบให้เร็วที่สุดค่ะ

2020.01.24 7:35

Kittiwin

ดิฉันเองหลังลูกกินนมก็จะกระตุ้นให้เขาเรอออกมาจะได้ไม่ท้องอืด ดิฉันให้ลูกนอนหงายแล้วเอามือนวดหน้าท้องเบาๆจากขวาไปซ้าย หรือไม่ก็ยกขาทั้งสองข้างขึ้นมาทำท่าเหมือนปั่นจักรยานค่ะ บางครั้งก็อุ้มพาดบ่าโดยให้คางของลูกอยู่บนไหล่ของเรา แล้วเอามือตบหลังลูกเบาๆค่ะ

2020.01.24 7:35

Mervin

เด็กทารกท้องอืดนี่น่าสงสารนะคะ เราเองโตแล้วเวลาท้องอืดยังรู้สึกอึดอัด รำคาญ หงุดหงิดด้วย แต่เราก็หายากินเองได้ พูดหรือระบายความอึดอัดความหงุดหงิดให้คนอื่นฟังได้ แต่เด็กทารกยังพูดไม่ได้ ร้องไห้อย่างเดียว ท้องก็อืดยังต้องมาเหนื่อยร้องไห้อีก แต่ที่เหนื่อยกว่าน่าจะเป็นพ่อแม่ คนเป็นพ่อแม่นี่สุดยอดจริงๆนับถือเลยค่ะ

2020.03.24 15:28

ปกรณ์

ลูก ได้ไม่กี่เดือนแล้วทองอืด เจอกันบ่อยคะสำหรับคุณแม่ทุกคนนะคะ เราก็เป็นคะลูกสาวเราท้องอืดบ่อยมากเลยคะ เราก็สงสัยว่าเป็นอะไรเราเลยถามแม่เราคะว่าหลานท้องอืดมันเกิดจากอะไร แม่บอกว่า คงให้ลูกทานนมเยอะเกินไปนะคะแล้วเวาลาลูกหลับก็ไม่ยอมเอาขวดนมออกจากปากลูก เราก็คิดว่ามันเกี่ยวกันเหรอแต่ลองๆทำตามคะ เอาขวดนมออกตอนนอน ปรากฏลูกเราดีขึ้นบ้างคะ

2020.05.22 8:24

ดิว

ดีนะคะที่คุณแม่รู้จักสังเกตลูกตัวเองเด็กจะได้รับการดูแลอย่างดีเพราะว่าท้องอีกถึงจะเป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าไม่ระวังก็อันตรายได้เหมือนกันค่ะ บางทีอาจจะเป็นเพราะว่าลูกกินนมเยอะเกินไปหรือว่าระบบย่อยยังไม่ดี เ ด็กคนไหนได้แม่ช่างสังเกตแบบนี้ดีค่ะ เรารู้สึกสงสารเด็กรุ่นใหม่ที่ดึงลูกยังไม่เป็นแต่ก็มีลูกกันแล้ว เด็กๆที่เกิดมาไม่รู้จะได้รับการดูแลเอาใจใส่ดีแบบนี้ไหม

2020.07.16 14:4

แตงกวา

ก็มีหลายสาเหตุนะคะที่ทำให้ลูกท้องอืดได้อย่างที่ได้คอมเม้นท์ข้างบน และอีกสาเหตุหนึ่งคือการที่น้องร้องติดต่อกันเป็นเวลานาน อาจทำให้น้องเค้ากลืนอากาศเข้าไปจำนวนมาก คุณแม่จึงควรคอยปลอบให้น้องหยุดร้องโดยเร็วนะคะ วิธีบรรเทาอาการท้องอืดของน้อง วางน้องในท่านอนหงาย จากนั้นจับขาทั้ง 2 ข้างขยับขึ้นลงสลับกันคล้ายปั่นจักรยาน ลองทำดูนะคะ

2020.07.29 7:6

🎁ของขวัญ🎁

เด็กทารกต้องได้รับการดูแลอย่างใกล้ชิด เพราะเขายังพูดไม่ได้ มีอะไรก็ร้องอย่างเดียว เราเคยได้ยินว่า ถ้าสังเกตเสียงร้องของทารกให้ดีจะรู้ว่าเขาร้องเพราะอะไร หิว ง่วงนอน ท้องอืด หรืออื่นๆ จริงมั้ยคะ? เรายังไม่เคยมีลูกเลยไม่รู้ว่าเวลาร้องทารกจะมีหลายเสียงมั้ย พ่อแม่หรือคนเลี้ยงต้องคอยดูให้ดีนะคะว่าทารกต้องอะไร

2020.08.25 0:52

ปาริชาติ

ปกติเด็กที่จะเป็นท้องอืดส่วนใหญ่จะเป็นเด็กที่กินนมชงค่ะ เพราะว่านมชงก็ค่อนข้างที่จะย่อยยากกว่านมแม่ แล้วก็บางครั้งเด็กก็กินเยอะเกินไปหรือว่ากินเร็วมากจนทำให้ระบบย่อยทำงานไม่ทัน ดังนั้นเราจะต้องป้อนนมลูกยังพอดีแล้วก็ต้องดูด้วยว่าลูกกินเยอะเกินไปหรือเปล่าหรือว่าเค้ากินเร็วเกินไปไหมเพราะสาเหตุเหล่านี้ก็จะทำให้ลูกท้องอืดได้ค่ะ

2020.08.31 15:31

เจน

อันนี้เป็นหน้าที่ของแม่ผู้หญิงดูแลเด็กทารกเลยนะคะ จำเป็นต้องมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับวิธีดูแลเด็กทารกเบื้องต้นในกรณีที่มีความเจ็บป่วยค่ะ ไม่ใช่ว่าอะไรเป็นอะไรก็ไปหาแต่หมออย่างเดียว จำเป็นต้องรู้เกี่ยวกับอาการเบื้องต้นที่เด็ดเป็นด้วย เผื่อว่าจะสามารถอะไรที่ทำได้ด้วยตัวเองและทำได้ทันท่วงทีก็ทำเองได้ ไม่ต้องเดินทางไปหาแต่หมออย่างเดียวค่ะ

2020.10.14 15:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

วิธีที่ทำให้คุณแม่ตั้งครรภ์นอนหลับสบาย

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการเงิน

อาหารสำหรับคนตั้งครรภ์

การมีลูก

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี