Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทารกท้องอืด ทำอย่างไร

ผมมีลููกอ่อนครับ ถึงจะยังไปทำงานประจำเหมือนเดิม แต่พอกลับบ้านก็สลับกับภรรยาดูลูกบ้างครับ ปัญหานึงทีเจอก็คือลูกท้องอืดครับ ผมก็พอจะรู้บ้างว่าต้องทำยังไง แต่อยากถามเพื่อนๆด้วยเผื่อมีวิธีหรือคำแนะนำดีๆให้ผม ใครอยากแชร์ก็เชิญเลยครับ ผมอยากฟัง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

kittipit

ผมให้ลูกนั่งตัก เอามือข้างหนึ่งโอบคางลูกไว้ โน้มตัวลูกไปข้างหน้าแล้วตบหลังลูกเบาๆครับ หรือไม่ก็เอาลูกนอนคว่ำบนตัก ให้หัวเขาสูงกว่าตัวเล็กน้อยแล้วเอามือตบหลังลูกเบาๆ เห็นบางคนเขาใช้ยาช่วยนะครับเป็นยาแก้ท้องอืด ขับลมเนี่ยละครับสำหรับเด็กโดยเฉพาะเลย แต่ถ้าจะใช้ยาจริงๆ ผมว่าปรึกษาหมอก่อนดีกว่าครับ

2020.01.24 7:35

Kornkanok

อาหารสุดฮิต คิดว่าน้องก็คงกินอยุูแล้ว ก็คือ หัวปลีค่ะ ยำ แกง ลวกจิ้ม ทำทอดมันก็อร่อยนะคะ กุยช่ายเอามาผัด ขิงเอาทำยำปลาทูใส่ขิงหรือไข่หวานต้มน้ำขิงก็ได้และอื่นๆได้หลายเมนู ใบกระเพราได้ทั้งผัดทั้งแกง และถ้าอยากกินแบบมื้อพิเศษ ก็ปลาแซลมอนค่ะ นี่ดิฉันพิมพ์ไปก็หิวไปด้วยนะคะ ต้องไปหากินบ้างละ

2020.01.24 7:35

Krarayoon

วิธีหนึ่งก็คือ พยายามทำให้ลูกเรอหลังจากที่กินนมค่ะท้องจะได้ไม่อืด โดยให้ลูกนอนหงายแล้วเอามือนวดหน้าท้องเบาๆจากขวาไปซ้าย หรือไม่ก็ยกขาทั้งสองข้างขึ้นมาทำท่าเหมือนปั่นจักรยานค่ะ บางทีก็อุ้มลูกพาดบ่าโดยให้คางของลูกอยู่บนไหล่ของเรา แล้วเอามือตบหลังลูกเบาๆ ลองทำดูนะคะ ทำงานนอกบ้านเหนื่อยแล้วกลับมาช่วยคุณแม่ดูลูกอีก สุดยอดค่ะ

2020.03.24 15:33

Delpha

เราเห็นเด็กท้องอืดนี่สงสารเลยคะ เราะเราเองก็ท้องอืดบ่อยๆรู้เลยคะว่ามันทรมานมากเลยคะ แต่เด็กบอกไม่ได้ยิ่งแย่ไปใหญ่เลยคะ แต่เราเห็นว่าเด็กท้องอืด ท้องเฟ้อ ไม่สบายท้องจก็จะร้องกวนโยเย พ่อแม่ก็จะพยายามหาวิธีแก้ไขผิดบ้างถูกบ้างก็ว่ากัน แต่คนสมัยก่อนเก่งนะคะเขาหาสมุนไพรต่างๆ มาช่วยบรรเทาอาการเหล่านี้ของลูกให้ดีขึ้น เราว่าสมุนไพรก็ใช่ได้นะคะ

2020.05.22 8:32

ชะเอม

มียาน้ำตัวนึงที่ชื่อ Gripe Water เป็นยาน้ำสำหรับเด็ก ช่วยลดอาการท้องอืด ย่อยไม่ดี แต่ต้องระวังเรื่องการใช้หน่อยนะคะเพราะว่าในส่วนประกอบมีน้ำตาลและแอลกอฮอล์อยู่ด้วย ถ้าให้กินเป็นครั้งคราวพอได้อยู่ อีกอย่างควรหลีกเลี่ยงผลิตภัณฑ์จากนมวัว ไข่ ถั่ว ดูก่อนะคะว่าน้องมีอาการเป็นยังไง ถ้าดีขึ้นแสดงว่าน้องอาจจะแพ้ตัวใดตัวนึงได้ค่ะ

2020.07.18 13:27

เอมใจ

ใช่ค่ะ เมื่อตอนที่ฉันมีลูกคนแรก ในตอนนั้นฉันไม่ค่อยประสีประสาเท่าไหร่ในการเลี้ยงลูก มีอยู่คืนหนึ่งลูก ร้องไห้หนักมากไม่ยอมหยุด ฉันก็ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น สังเกตเห็นท้องน้องแข็ง ฉันได้โทรถามแม่ๆ บอกว่าลูกอาจจะท้องอืด เขาจึงร้องให้ไม่หยุด แม่บอกว่าฉันจะต้องซื้อ Gripe Water ไว้สักขวด แล้วใส่ผสมกับนมให้น้องดื่ม ฉันได้ทำตามที่แม่แนะนำ ก็เป็นจริงน้องก็ไม่ท้องอืดอีกค่ะ

2020.07.23 5:10

พี่โอบ น้องอ้อม

เราเป็นอยู่เรื่อยเลยอาการท้องอืดเนี่ย มันน่ารำคาญและเบื่อมาก อึดอัดมากด้วย ยิ่งเด็กทารกนะพูดก็ไม่ได้เวลาท้องอืดคงอึดอัดแย่ เรายังไม่มีลูกเลยไม่มีประสบการณ์ค่ะ พอเข้ามาอ่านแล้วก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้น เพิ่งรู้จักยา Gripe Water ก็วันนี้แหละ ดีนะคะแนะนำกันมาหลายวิธี เมื่อคุณพ่อคุณแม่มือใหม่เข้ามาอ่านจะได้จำเอาไปใช้กันค่ะ

2020.08.15 6:33

มีนา

เคยเลี้ยงหลานนะคะ ก็เห็นว่าคุณหมอแนะนำให้ใช้นามาหาหิงทาบริเวณรอบๆสะดือของเด็กอะค่ะ เป็นยาแผนโบราณนะคะ หลายคนคงไม่เคยได้ยินแต่เราจำได้ว่าตอนหลายเล็กๆมีอาการปวดท้องก็ใช้ยานี้ค่ะ ส่วนยาไกด์ วอเตอร์ เนี่ยมาทีหลังเลยนะ เป็นยาสมัยใหม่แต่ก็ใช้ได้ผลดีเหมือนกันนะคัะ ใครสะดวกวิธีไหยตัวยาไหนก็ลองๆดูค่ะ น่าสงสารเด็กนะคะ

2020.08.31 8:22

กิ่ง

เด็กทารกบอกเลยค่ะว่าจะกินอะไรก็ยาก เมื่อเวลาท้องอืดจะหายามาให้เขากินก็ไม่ได้กลัวส่งผลกระทบต่อตัวเขา บอบบางมากเลยค่ะ วิธีที่จะช่วยให้เขาก็คือที่เพื่อนๆอธิบายเกี่ยวกับการสัมผัสหรือการทำท่าทางเบื้องต้นก็ช่วยได้ ทางที่ดีนะคะตอนที่พาเด็กไปหาหมอควรที่จะถาม ถึงวิธีการเบื้องต้นที่คุณหมอแนะนำดีกว่าค่ะถ้ามาลองผิดลองถูกก็อันตราย

2020.10.14 15:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

ความป่วยไข้

รักษารากฟันทำอย่างไร

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

วิธีที่ทำให้คุณแม่ตั้งครรภ์นอนหลับสบาย

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี