Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีช่วยลูกให้มีสมาธิดี

เพื่อนๆคิดเหมือนดิฉันมั้ยคะ ว่าสมัยนี้มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ดึงดูดความสนใจของลูกได้อย่างรวดเร็ว ในขณะที่ทำบางอย่างอยู่ พอมีอะไรเข้ามานิดนึงเขาจะหันไปหาสิ่งนั้นแทน ไม่จดจ่อกับเรื่องเดิมแล้ว ใครพอจะแนะนำวิธีที่จะช่วยลูกให้มีสมาธิมากขึ้นมั้ยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nasir

ดิฉันจัดตารางให้ลูกว่าตอนกี่โมง เขาต้องทำอะไร เพื่อเขาจะทำเรื่องต่างๆให้ทันเวลาและรู้ลำดับขั้นตอนการทำสิ่งนั้นๆ หากจำเป็นก็ปรับได้บ้างค่ะ, งานศิลปะหรืองานประดิษฐ์ก็ดีมากนะคะลูกจะจดจ่อกับการทำงานนั้นๆ , ก่อนนอนอ่านนิทานให้ลูกฟังก็จะช่วยฝึกการฟัง วิธพูดของพ่อแม่ อ่านไปถามไป กระตุ้นความคิดของลูกและเขาจะได้ตั้งใจฟังเราด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Norrapon

คุณแม่ที่เลี้ยงลูกด้วยนมแม่เกินกว่าสามเดือน ลดการเสี่ยงเป็นมะเร็งเต้านมได้ด้วยนะคะ อย่างที่คุณเล่ามาช่วงตั้งครรภ์ต้องงดอาหารบางอย่าง บางคนงดสูบบุหรี่ด้วย งดมาสักพักเริ่มชิน หลังคลอดแล้วบางคนก็เลิกกินอาหารบางอย่างหรือเลิกสูบบุหรี่ไปเลยก็ดีต่อสุขภาพคุณแม่ค่ะ

2020.01.24 7:35

Pasut

เดี่ยวนี้เด็กสมาธิสั้นมากจริงๆคะเพราะมันมีอะไรให้สนใจมากขึ้นคะโดยเฉพาะโทรศัพท์คะลูกเรานี่ติดมากเลยคะ เคยไปปรึกษาหมอเด็กนะคะว่าจะทำยังไงดี หทอเด็กก็แนะนำว่าควารทำกิจกรรมต่างกับลูกมากขึ้นคะแทนที่จะให้โทรศัพท์ลูกคะ หมอบอกว่ากิจกรรมที่ว่าคือกิจกรรมศิลปะที่เหมาะสมตามวัยของเขา เช่น ปั้นแป้งโดว์ ระบายสี วาดรูป มันจะช่วยฝึกให้เขามีสมาธิ

2020.05.22 8:36

ปุ๊ก

สอนเด็กให้วาดภาพสิครับ การวาดภาพก็เป็นอีกงานนึงที่เด็กชอบทำนะครับ ฝึกเขาตั้งแต่ตอนนี้เลยพี่จะทำด้วยกัน ผมคิดว่าการที่จะช่วยให้เด็กมีสมาธิได้พ่อแม่ต้องเป็นตัวอย่างที่ดี แต่พ่อแม่ต้องจัดเวลาที่จะทำกิจกรรมกับเด็กๆด้วย ไม่ว่าจะทำอะไรก็ตามถ้ามีพ่อแม่ทำด้วยเด็กๆก็จะชอบทำด้วยอยู่แล้ว และการวาดรูปก็จะทำให้เด็กๆจดจ่อๆฝึกสมาธิไปในตัวครับ

2020.10.14 15:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตร

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี