Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เบี้ยประกันชีวิตของผู้หญิง VS ผู้ชาย ใครแพงกว่ากันและเพราะอะไร?

ดิฉันเป็นเจ้าของธุรกิจของตัวเองอยู่ในจังหวัดหนึ่งของภาคอีสาน มีประกันชีวิตของตัวเองแล้วกรมธรรม์หนึ่ง กำลังคิดจะทำประกันชีวิตให้กับสามีด้วย เท่าๆที่ดูมาเบี้ยประกันของผู้ชายสูงกว่าของผู้หญิงจึงอยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sangwan

จริงๆไม่ได้ขึ้นอยู่กับความเหลื่อมล้ำในทางเพศ แต่เป็นเพราะ ผู้หญิงมักจะมีอายุยืนกว่าผู้ชาย บริษัทประกันจึงมองว่า ประกันชีวิตของผู้หญิงบริษัทมีความเสี่ยงต่ำกว่าของผู้ชาย จึงทำให้เบี้ยประกันถูกกว่า ในด้านของอาชีพ ผู้ชายมักจะประกอบอาชีพที่มีความเสี่ยงอันตรายมากกว่า ส่วนการใช้ชีวิตผู้ชายก็เสี่ยงกว่า เพราะดื่มแอลกอฮอล์ล สูบบุหรี่ ชอบทำกิจกรรมที่หวาดเสียว จึงเสี่ยงต่อการเสียชีวิตมากกว่า

2019.08.01 17:52

Nopjira

เมื่อก่อนบริษัทประกันชีวิตอาจจะคิดค่าเบี้ยประกันของผู้ชายแพงกว่าของผู้หญิงแพงกว่าก็จริง แต่ในปัจจุบันไม่ได้เป็นแบบนั้นเสมอไป เพราะการคำนวนค่าเบี้ยประกัน มีปัจจัยอีกหลายอย่างนอกจากความแตกต่างทางเพศแล้วยังมี อายุ ประเภทของประกัน และความคุ้มครองที่ต้องการ แผนประกันบางแบบค่าเบี้ยประกันของผู้หญิงสูงกว่าของผู้ชาย ส่วนความคุ้มครองในแผนประกันเดียวกันจะได้รับความคุ้มครองและผลตอบแทนเท่ากัน

2019.08.01 17:53

ศิริพงศ์

ประกันชีวิตของผู้ชายและของผู้หญิงไม่ว่าของใครจะถูกกว่าใครหรือของใครจะแพงกว่ากัน ยังใงก็ต้องทำอยู่ดี เพราะเป็นหลักประกันให้ตัวเองและเผื่อไปถึงคนข้างหลังด้วย ก็อยู่ที่เรานะว่าจะเลือกทำประกันตัวไหนของบริษัทอะไร เอาที่เหมาะกับตัวเราและที่สำคัญคือเลือกที่เราจ่ายค่าเบี้ยไหว ไม่อย่างนั้นคงจะเครียดกว่าเรื่องเบี้ยประกันของผู้ชายกับผู้หญิงของใครแพงกว่ากันแน่

2020.03.25 6:1

อัญชลีพร

ผมคิดว่าประกันชีวิตของผู้หญิงแพงกว่าครับ เพราะว่าสรีระร่างกายของคนเราไม่เหมือนกันถึงแม้จะบอกว่าผู้หญิงก็แข็งแรงก็มีเยอะ จะพูดถึงอัตราที่จะมีโรคมะเร็งเต้านม มะเร็งปากมดลูก ทำให้มีอัตราค่าใช้จ่ายในการทำประกันสำหรับผู้หญิงก็เป็นไปได้นะครับที่ราคาประกันของผู้หญิงจะสูงกว่า หรืออาจจะเป็นเพราะว่าเป็นผู้หญิงมีเยอะมากกว่าผู้ชายก็เป็นได้ครับ.

2020.04.30 4:57

tata2121

จริงๆ เเล้วไม่เกี่ยวกับเพศ(แต่อาจมีส่วนนิดนึง) คือจริงๆ เเล้วอยู่ที่บริษัทประกันด้วย เเละประกันที่เราเลือกทำด้วย เพราะถ้าเราซื้อที่บริษัทเดียวกันของผู้ชายอาจถูกว่าก็ได้หรือเเพงกว่าก็ได้ ถ้าให้เเนะนำเเยกบริษัทดีกว่าค่ะ หาที่ราคาไม่ต่างกันมาก ถึงเเม้ประกันเป็นสิ่งจำเป็นเเต่เราต้องหาให้คุ้มเราที่สุดค่ะ

2020.07.29 20:19

วีรภาพ

มีการกำหนดค่าเบี้ยสูงก็เป็นเรื่องปกติครับ เพราะว่าทั้งหมดก็ขึ้นอยู่กับอายุของคุณผู้ชายด้วยครับ ถ้ามีอายุเยอะก็แพงหมดแหละครับ ไม่ว่าจะหญิงหรือชายเพราะมีความเสี่ยงเยอะ ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นผู้หญิงผู้ชาย ถ้ามีอายุเยอะ แบบประกันก็จะแพงตามอายุเลยครับ ดังนั้นแนะนำให้รีบทำก่อนอายุจะเยอะมากขึ้น และเบี้ยก็จะแพงขึ้นนะครับ

2020.07.30 15:44

ลินดา

ใช่แล้วค่ะเดี๋ยวนี้ผู้คนเริ่มให้ความสนใจที่จะทำประกันชีวิตเพิ่มมากขึ้น และเมื่อเปรียบเทียบดูระหว่างประกันชีวิตของผู้หญิงกับผู้ชายค่าเบี้ยประกันผู้ชายจะสูงกว่าผู้หญิง ปัจจัยที่ค่าเบี้ยประกันของผู้ชายสูงกว่าผู้หญิงมาจากผู้ชายมีอาชีพที่มีความเสี่ยงมากกว่า และผู้ชายใช้ชีวิตหรือไลฟ์สไตล์ที่มีความเสี่ยงสูงกว่าผู้หญิงด้วย

2020.08.21 10:0

สนทะเล5448

ไม่ว่าจะเป็นผู้ชายหรือผู้หญิง ถ้าคิดจะทำประกันชีวิตละก็ให้รีบทำให้เร็วที่สุดครับ เพราะว่าค่าเบี้ยประกันมันแพงตามอายุ หากมีแผนการว่าจะทำประกันชีวิตนะ ค่อยๆเก็บเงินไว้เลย วางแผนไว้ด้วยว่าจะกันเงินสำหรับการจ่ายค่าเบี้ยประกันได้อย่างไ รแล้วก็วซื้อประกันซะ ก่อนที่ค่าเบี้ยประกันจะพุ่งกระฉูดตามอายุ เดี๋ยวจ่ายไม่ไหวนะครับ

2020.08.29 16:33

อัมรินทร์

ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับที่ว่า ของผู้ชายจะแพงกว่า ส่วนใหญ่แล้ว เบี้ยประกันจะคำนวนที่อายุมากกว่าครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องของสุขภาพ ส่วนตัวผมคิดว่า ของผู้หญิงแพงกว่านะครับ เราสามารถดูได้จากประกันที่คุ้มครองมะเร็งเลยครับ ของผู้ชายจะไม่ค่อยเท่าไรครับ แต่ของผู้หญิงจะแพงกว่าประมาณ1พันกว่าบาทหรือว่ามากกว่านี้ด้วยนะครับ

2021.06.29 7:24

Saitarn

@Sangwan จากเหตุผลที่คุณบอกมาเรื่องค่าเบี้ยประกันของผู้ชายสูงกว่าของผู้หญิง เราว่าก็น่าจะมีส่วนนะคะ ทั้งเรื่องการใช้ชีวิตส่วนตัวและอาชีพการงาน ดูๆไปแล้วผู้ชายมีความเสี่ยงมากกว่าผู้หญิงจริงๆน่ะแหละ แต่ถ้าเทียบกับความคุ้มครองที่จะได้รับจากประกันชีวิตก็น่าจะคุ้มกันอยู่นะคะ อยู่ที่ว่าคุณเลือกประกันฉบับไหนด้วย

2021.07.17 14:49

เด็กประถม

ถ้าเป็นประกันชีวิตนี้ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่นะคะ แต่ถ้าเป็นประกันสุขภาพแบบพวกประกันโรคร้าย แบบโรคมะเร็ง ประกันแบบนี้จะเห็นบ่อยที่ว่าเบี้ยประกันของผู้ชายจะแพงกว่าผู้หญิง อาจจะเพราะว่าผู้ชายเสี่ยงมากกว่ามั้งคะ เสี่ยงที่จะเป็นโรคมะเร็งมากกว่า แต่ถ้าเป็นประกันชีวิตนี้ เราก็ยังไม่เคยเจอเหมือนกันนะที่ว่าเบี้ยของผู้ชายแพงกว่าผู้หญิงนะ

2021.09.18 14:9

ดาวมหาลัย...

@เด็กประถม เห็นด้วยค่ะ ก่อนที่เราจะทำประกันชีวิต เราก็หาข้อมูลมาเยอะเหมือนกัน มันก็มีบ้างนะ เบี้ยประกันชีวิตที่ผู้ชายกับผู้หญิงต่างกัน แต่ว่าจะมีน้อย บางแบบแผนเท่านั้น แต่ถ้าเป็นประกันสุขภาพอ่ะค่อนข้างจะมีเยอะ เหมือนที่คุณบอก สุขภาพที่คุ้มครองโรคร้าย พวกโรคมะเร็งแบบนี้จะมีกำหนดเบี้ยประกันตามอายุแล้วก็ตามเพจด้วย

2021.09.29 14:1

นันติสุข

ของผู้หญิงแพงกว่าครับ ของผมทำพร้อมกับแฟนเลยครับ การคุ้มครองอย่างเดียวกันเลยสำหรับประกันชีวิต แต่ของผมจ่าย 10,000 กว่าบาท แต่ของแฟนผม จ่ายไปประมาณ 13,000 บาท คิดว่าที่แพงกว่าเพราะว่าของผู้หญิงมีความเสียงอย่างพวกมะเร็งที่เยอะกว่าของผู้ชายแน่ๆครับ แต่ท่าเทียบการคุ้มครอง ผมก็ว่ายังคุ้มค่านะครับ ถ้าเป็นอะไรมีการคุ้มครองทำให้อุ่นใจขึ้นเยอะ

2022.01.26 14:22

ทนงกร

อยากซื้อให้กับตัวเองเหรอ ถ้าอยากซื้อให้ตัวเองก็ดีแล้วนิครับ ค่าเบี้ยประกันถูกกว่าของผู้ชาย ที่จริงเรื่องของค่าเบี้ยประกัน มันน่าจะพอๆกันแหละครับ ประกันเขาดูที่อายุเป็นหลักก่อนครับ บางช่วงอายุ ของผู้หญิงจะแพงกว่าของผู้ชายก็มีครับ ส่วนที่บอกว่าของผู้หญิงถูกกว่า คิดว่าไม่น่าจะใช่นะ เพราะผู้หยิงมีความเสี่ยงเรื่องสุขภาพมากกว่านะ

2022.02.14 13:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี