Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แต่งห้องนอนอย่างไรให้นอนหลับสบาย

ดิฉันกำลังวางแผนจะแต่งห้องนอนใหม่ค่ะ เป็นคนหลับยากด้วย แต่งห้องนอนใหม่คราวนี้เลยอยากจัดวางหรือทำอะไรๆ ที่เผื่อจะช่วยให้หลับง่ายขึ้น เพื่อนๆพอจะมีไอเดียดีๆอะไรบ้างมั้ยคะหรือบางคนที่หลับยากเหมือนกันมีวิธีจัดการกับเรื่องนี้อย่างไร แนะนำด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประวิตร

ถ้าจะแต่งห้องใหม่ลองทาสีโทนมืดๆหน่อยมั้ยครับ จะได้รู้สึกง่วงๆอยากนอน, บางคนเปิดเพลงบรรเลงแบบเสียงธรรมชาติเบาๆกล่อมนอน, เอาเทียนอโรมาหรือบุหงาเพิ่มความหอมในห้องอาจช่วยรู้สึกผ่อนคลายได้ มีอย่างนึง น่าสนใจครับ มีคนเคยบอกว่าควรเก็บห้องนอนให้เรียบร้อยเพราะถ้าห้องรกไม่สบายตาเห็นแล้วเครียด นอนหลับไม่ค่อยดีครับ ลองดูนะครับตามถนัด

2020.01.24 7:35

Roslyn

หลอดไฟก็มีแสงอยู่สามสีครับ หลอด Daylight ให้แสงสีขาวอมฟ้าเหมือนแสงตอนกลางวัน ช่วยให้เห็นชัดเจน เอาไว้ที่โต๊ะเครื่องแป้งก็ได้, หลอด Warm White ให้แสงโทนสีแดงอมส้ม ช่วยให้รู้สึกผ่อนคลาย เหมาะกับห้องนั่งเล่นหรือห้องนอน เพราะให้ความรุ้สึกอบอุ่น อยากพักผ่อน และหลอด Cool White ให้แสงสีขาวระหว่าง Warm White กับ Daylight ให้ความรู้สึกสะอาด สว่าง ทันสมัย เหมาะกับห้องทำงานครับ

2020.01.24 7:35

Rodger

ชอบเม้นท์แรกตรงที่ "ควรเก็บห้องนอนให้เรียบร้อยเพราะถ้าห้องรกไม่สบายตาเห็นแล้วเครียด นอนหลับไม่ค่อยดี" น่าสนใจจริงๆค่ะ ไม่เคยคิดว่านี่จะเป็นสาเหตุของการนอนไม่ค่อยหลับได้ สงสัยเราจะนอนหลับง่าย นอนหลับดีเกินไปเลยไม่ค่อยรู้สึกถึงเรื่องห้องรก แต่คิดว่าจัดห้องใหม่ดีกว่าเพราะถึงแม้เราจะไม่เครียด แต่เวลาแม่มาเห็น เรารู้สึกได้ถึงรังสีแห่งความเครียดของแม่ค่ะ 555

2020.03.25 6:27

May

เรื่องจัดห้องนอนนี่ต้องยกให้เลยครับ ภรรเมียผมนี่ที่หนึ่งเลยครับ บางที่กลับเข้ามาบ้านเดินเข้าห้องนอนผมต้องเดินออกไปตั้งสติก่อนครับ บางทีถึงขั้นต้องออกไปหน้าบ้านเลยครับไปดูบ้านเลขที่ก่อนครับว่าเข้าถูกบ้านไหมครับ คือเธอช่างสรรหาอะไรต่ออะไรมามากมายไม่รู้ครับมาตกแต่งห้องนอนครับ ผมว่าเธอคงจะอยู่บ้านคนเดียวมากไปครับ

2020.05.22 8:56

กอล์ฟ

สำคัญมากเลยนะคะสำหรับห้องนอนที่จะทำให้นอนหลับสบายก็คือ การเลือกโทนสีของห้อง และบรรยากาศในห้องนอนที่น่านอน สิ่งแรกที่เราจำเป็นต้องเลือกก่อนก็คือเตียงนั่นแหละค่ะ ถ้าเตียงนอนนุ่มเกินไปหรือแข็งเกินไปก็จะทำให้นอนไม่หลับ ต้องเลือกพอดีพอดีในรูปแบบที่ลองไปนอนดูก่อนว่าชอบไหม แต่ละคนก็เลือกเตียงนอนความนุ่มไม่เท่ากันค่ะ

2020.10.17 13:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ความป่วยไข้,All (เศรษฐกิจ)

ตอนนี้สภานการณ์ไวรัสโควิด-19เป็นอย่างไรบ้างคะ

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เพื่อนเป็นชาวต่างชาติ จะซื้อประกันชีวิตโควิด-19 ของบริษัทอะไรดีคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี