Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนมีลูกต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

สามีกับดิฉันแต่่งงานกันมาได้สักพักแล้วค่ะ ตอนนี้วางแผนจะมีลูก คุยกันบ้างแล้วเราทั้งสองคนคิดเหมือนกันว่าอยากเตรียมตัวให้พร้อมที่สุดค่ะ เลยมาขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆที่นี่ ว่าควรเตรียมอะไรบ้างหากวางแผนจะมีลูกค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

แสงดาว

เตรียมความพร้อมของร่างคุณแม่ได้ด้วยการกินอาหารบำรุงก่อนตั้งครรภ์ค่ะ กินอาหารให้ครบ 5 หมู่ คิดว่าคุณหมอน่าจะแนะนำให้กินกรดโฟลิกด้วย เพราะสำคัญมากสำหรับการสร้างเซลล์สมองและเม็ดเลือดแดงในเด็กค่ะ, ออกกำลังกายแบบที่ไม่หักโหม และควบคุมน้ำหนักไม่ให้มากหรือน้อยจนเกินไปค่ะ

2020.01.24 7:35

yanisa

ดูเป็นพวก ของเล่นไม้ที่เคลื่อนไหวได้ เช่น บล็อกไม้แยกสี, รถไฟที่ทำจากไม้หลายๆสีซื้อหลายๆขนาดก็ได้ครับ ช่วยให้เด็กจดจ่อกับการเล่น แถมยังช่วยให้เด็กฝึกแยกสีและรูปทรงต่างๆด้วยครับ ของเล่นเหล่านี้นอกจากจะช่วยเรื่องให้มีสมาธิมากขึ้นแล้ว เด็กๆจะสนุกและทำให้อารมณ์ดีเสริมสร้างทางอารมณ์ไปอีกครับ

2020.01.24 7:35

Narongwit

หากจะวางแผนตั้งครรภ์ คุณพ่อคุณแม่ก็ต้อง ไปตรวจเลือด ตรวจน้ำตาลในเลือด ตรวจร่างกาย ตรวจภายใน ตรวจโรคประจำตัวอื่นๆ รับประทานกรดโฟลิก ถ้าที่บ้านมีสัตว์เลี้ยง เช่น แมว คุณแม่ก็ต้องตรวจเลือดหาภูมิคุ้มกันต่อเชื้อพยาธิแมวค่ะ ทั้งหมดนี้คุณพ่อคุณแม่ควรจะปรึกษาคุณหมอก่อน เตรียมตัวให้พร้อมจะดีต่อการตั้งครรภ์มากเลยค่ะ

2020.03.25 7:40

Nattanan

ลองไปพูดคุยปรึกษากับแพทย์ ดูกันไหมคะ เขาจะได้แนะนำได้คะเช่นเขาจะถามถึงประวัติด้านสุขภาพ การใช้ยา และโรคประจำตัวที่อาจส่งผลกระทบต่อการตั้งครรภ์รวมถึงปัญหาสุขภาพทางจิต โดยการเจ็บป่วยจากภาวะใด ๆ อาจต้องได้รับการรักษาหรือควบคุมอาการของโรคก่อนการตั้งครรภ์ แล้วถ้าเราไม่มีอะไรเขาอาจเชคคนในครอบครัวเราด้วยคะ

2020.05.23 3:50

พงษ์

ก็ต้องคุยกันก่อนครับ 2 คน ว่ามีปัญหาอะไรไหมถ้าจำเป็นต้องมีลูก จะทำให้ชีวิตวุ่นวายขึ้นไหมเพราะต้องใช้ความสนใจดูแลลูกแทนที่จะ ให้เวลาด้วยกันแค่สองคน ถ้าแต่งงานใหม่ๆก็แนะนำเลยครับว่าอย่าเพิ่งมีลูกดีกว่า ให้ใช้ชีวิตคู่อยู่ด้วยกันสักปีสองปีก่อนก็ได้แล้วหลังจากนั้น ถ้ารู้สึกว่าอยู่ด้วยกันสองคนและอยู่ได้ไม่มีปัญหาอะไรมากค่อยตั้งใจจะมีลูก

2020.10.17 11:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เพื่อนเป็นชาวต่างชาติ จะซื้อประกันชีวิตโควิด-19 ของบริษัทอะไรดีคะ

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี