Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

ครอบครัวของผม อยากทำกิจกรรมด้วยกันเป็นครอบครัว กับลูกน้อยวัยขวบกว่าครับ ผมคิดว่าช่วงวัยเด็กสำคัญมากสำหรับการเรียนรู้และการใกล้ชิดกับครอบครัว พ่อแม่ท่านไหนที่มีประสบการณ์ดีๆ หรือแนะนำได้ในเรื่องนี้ ขอช่วยบอกด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

tanawat

ดีจังเลยค่ะที่ี่น้องมีครอบครัวที่อบอุ่น ลองเอาของต่างๆที่มีในบ้านมาให้เขาจับ สัมผัส เสริมสร้างกล้ามเนื้อมัดเล็กได้ค่ะ เอาของที่มีพื้นผิวต่างกัน สีสันแตกต่างกันไปค่ะ ระวังเรื่องความปลอดภัยขณะเล่นด้วยนะคะ หรือซื้อหนังสือนิทานที่เป็นแบบกระดาษแข็งหรือเป็นผ้า สีสันสดใส เล่านิทานพร้อมชี้ภาพให้ลูกฟังค่ะ

2020.01.24 7:35

สุชาย

คุณคิดดีมากเลยครับ ถ้าถามผมผมว่าการเล่นกีฬาช่วยฝึกเรื่องนี้ได้ครับ อย่างที่เรารู้ นักกีฬาต้องเป็นคนรู้แพ้รู้ชนะ ถึงแม้เขายังเล็กอยู่ ชวนเขาเล่นกีฬาง่ายๆให้เขาได้รู้จักความมีน้ำใจและแบ่งปันได้ครับ กรือจะเล่นพวกเกมกระดาน การ์ดเกม ก็ได้เพราะเกมพวกนี้จะมีกติกาว่าต้องให้หรือแลกเปลี่ยนบางอย่างกับผู้เล่นคนอื่นด้วย ลองทำดูนะครับ

2020.01.24 7:35

Tum

ลองๆทำกิจกรรมศิลปะและงานฝีมือดูไหมคะ แต่กิจกรรมแบบนี้อาจจำทำยากหน่อยนะคะ เพราะเด็กอาจไม่ค่อยชอบเท่าไรคะ แต่ถ้าทำได้ก็สามารถทำให้ลูกรักการจินตนาการ หรือถ้าคิดว่ายากไปก็มีกิจกรรมที่ง่ายที่สุดสำหรับเด็กเล็กช่วงนี้ ก็คือการให้พวกเขาเล่นกับวัสดุ สิ่งของนั้นๆ ไม่ต้องทำอะไรยุ่งยากเราก็เล่นกับเขาได้อีกด้วยคะ

2020.05.23 4:0

ชาย

เล่นไล่จับสิครับ เด็กๆที่หัดเดินหรือถ้าเดินได้แล้วก็เล่นซ่อนแอบหรือว่าไล่จับกับลูกก็ได้ ผมคิดว่าเป็นกิจกรรมที่พ่อแม่ลูกสามารถเล่นด้วยกันได้ และทำให้ลูกๆรู้สึกสนุกด้วย เป็นการพัฒนาสมองให้ช่วยให้เด็กๆที่จะได้ผ่อนคลาย ไม่ต้องเล่นจริงจังแต่เล่นแบบสนุกๆคลายเครียดก็ได้ครับ หรือการละเล่นในสมัยโบราณอย่างเช่นอีมอญซ่อนผ้าก็ได้

2020.10.19 14:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ขอไอเดียทำของขวัญปีใหม่แบบประหยัดงบหน่อยครับ

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี