Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

ตอนนี้ไม่สบายใจมากเลยค่ะ เป็นห่วงลูกรู้สึกช่วงนี้เล่นโทรศัพท์บ่อย ดิฉันคงปล่อยลูกมากไป อยากจะหากิจกรรมอื่นให้ลูกทำบ้าง ดิฉันเองก็จะพยายามปรับเปลี่ยนเรื่องของเวลา จะได้มีเวลาให้ลูกมากขึ้นด้วย ขอคำแนะนำจากทุกคนด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ada

ชวนลูกทำของเล่นเองเอาไว้เล่นด้วยกันสิครับ ทำการ์ดเกมหรือเกมกระดาน เด็กๆจะได้คิดออกแบบ ช่วยวาดรูป ระบายสี ซึ่งต้องใช้เวลาพอสมควร เป็นการดึงเด็กออกมาจากหน้าจอได้ครับ แต่ถ้าไม่สะดวกซื้อเอาก็ได้ครับ หรือจะซื้อหนังสือเสียงมาอ่าน ฟังกับลูกก็เพลินดีครับ ได้ใช้เวลาด้วยกันแถมสนุกด้วย

2020.01.24 7:35

วัชราภรณ์

ยินดีด้วยนะคะทั้งกับเพื่อนและคุณเลย ดิฉันเองให้ความสำคัญกับการกินอาหารที่ดีมีประโยชน์ค่ะ กาแฟนี่ชอบกินมากแต่ต้องงดไปก่อนเลย ก่อนนอนประมาณ2-3 ชั่วโมงอย่ากินมากนะคะ เดี๋ยวตอนนอนจะอึดอัด นอนไม่หลับค่ะ ดูแลตัวเองดีๆสุขภาพจะได้แข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกค่ะ แล้วก็พยายามอย่าเครียดมากนะคะ ผ่อนคลายด้วยการหาหนังสืออ่าน หรือดูหนังสนุกๆก็ได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

kittipit

ลองชวนลูกออกไปเล่นข้างนอกบ้านสิครับ พ่อแม่ก็ต้องจัดเวลาส่วนนี้ไว้ด้วย ไปสวนสาธารณะใกล้บ้านก็ได้ถ้าไม่ไกลมาก ไปวิ่งเล่น เล่นเครื่องเล่นต่างๆจะได้เจอเพื่อนใหม่วัยเดียวกัน แม้กระทั่งเวลาที่อยู่บ้านก็ชวนลูกทำงานบ้านหรือกิจกรรมอื่นๆด้วยกันก็ได้ เช่น รดน้ำต้นไม้ กวาดบ้าน เอาของเก็บเข้าที่ อะไรก็ตามที่ลูกสามารถหยิบจับช่วยได้ ลองดูนะครับ

2020.03.25 8:13

Hathai

จะให้เลิกเลยคงทำได้ยากครับ ผมเคยทำมาแล้วครับ ไม่ได้ผลครับเพราะเพราะเมื่อถึงวัยที่เล่นแท็บเล็ตได้แล้ว เป็นอะไรที่ห้ามยากเรื่องการเรียนรู้ในโลกอินเทอร์เน็ต แต่ผมลองๆใช้วิธีนี้ครับ ผมให้เวลาลูกเล่นแท็บเล็ตแค่ 2 ชม.ต่อวันเท่านั้นและต้องพักสายตาทุกๆ 20 นาที ครับ แล้วก็ให้กินผักผลไม้ที่มีวิตามินเอและลูทีนสูง เพราะมีประโยชน์ต่อสายตา

2020.05.23 4:13

ฝน

ต้องถามก่อนนะคะว่าลูกติดโทรศัพท์ขนาดไหน ถ้าติดมากถึงขั้นงอแงเมื่อไม่ได้เล่นโทรศัพท์ บอกเลยนะคะว่าพ่อแม่ต้องใจแข็งในเรื่องนี้ ให้คำว่าใช่หมายความว่าใช่ ถ้าบอกลูกว่าจะให้ลูกเล่นได้ถึงกี่โมงถึงกี่โมงก็ต้องทำตามนั้น และถ้าพ่อแม่ปล่อยปละละเลย รับรองว่าจะเลยเถิดกันไปใหญ่ ขอให้คิดมาตรการเด็ดขาดเกี่ยวกับการใช้โทรศัพท์เลยค่ะ

2020.10.19 14:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ค่าใช้้จ่ายส่วนตัวของคุณผู้หญิงมักจะมีอะไรบ้าง?

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

วางแผนการเงินเรื่องการมีลูกก่อนแต่งงาน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี