Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณแม่ตั้งครรภ์ควรดูแลตัวเองอย่างไร

เพิ่งรู้ข่าวดีว้นนี้เองค่ะ เพื่อนสนิทของดิฉันกำลังตั้งครรภ์ ตื่นเต้นและดีใจกับเพื่อนมากอย่างกับจะมีลูกเองเลยค่ะ ดิฉันเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ อยากรู้ว่าช่วงตั้งครรภ์เนี่ยคนเป็นแม่ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษมั้ยคะช่วยแนะนำด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Vichit

ยินด้วยเช่นกันค่ะ การนอนพักผ่อนให้เพียงพอก็สำคัญมากค่ะ ยิ่งท้องโตขึ้นก็จะหลับยาก เปลี่ยเป็นนอนตะแคงหรืออาจต้องมีตัวช่วยเพิ่ม เช่น เอาหมอนมาหนุนช่วงท้องและขา, ออกกำลังกายบ้างแต่ไม่หักโหมนะคะ ช่วงตั้งครรภ์ต่อมเหงื่อทำงานมากขึ้น คุณแม่จะร้อน มีเหงื่อเยอะ ต้องรักษาความสะอาดเป็นพิเศษค่ะ

2020.01.24 7:35

Tuksin

ในยุคที่อยู่กับเทคโลโลยีที่มีข้อมูลข่าวสารต่างๆมากมาย ดังนั้น นักวิเคราะห์ข้อมูลถือเป็นบุคคลที่ต้องการ ไม่ใช่แค่จัดระเบียบข้อมูลแต่ต้องวิเคราะห์ คาดเดาทิศทางในอนาคต เพื่อเข้าถึงและเข้าใจผู้บริโภคได้, ผู้ดำเนินธุรกิจต่างๆหันมาใช้เทคโนโลยีกันมากขึ้น จึงต้องการนักคอมพิวเตอร์ หรือ โปรแกรมเมอร์ มาจัดการให้ระบบต่างๆทำงานสมบูรณ์ขึ้นและรองรับธุรกิจที่ขยายตัวใหญ่ขึ้นครับ

2020.01.24 7:35

Nut

นี่แสดงว่าท้องอ่อนๆใช่ไหมคะ ช่วงนี้ต้องเอาใจใสอย่างมากเลยคะ ต้องเข้มงวดกับการดูแลตัวเองมากขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องของอาหารการกิน เลือกทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ เน้นทานอาหารที่มีธาตุเหล็ก แล้วก็การออกกำลังกายก็มีประโยชน์อย่างยิ่งในช่วงแรกของการตั้งครรภ์ เพราะจะช่วยเสริมสร้างร่างกายของคุณแม่ให้แข็งแรงคะ

2020.05.23 4:17

กาย

ระวังเรื่องอาหารการกิน รายการรับข้อมูลข่าวสารครับ เรื่องที่เราอ่านหรือเรื่องที่เราชอบและรับชมรับฟัง ก็จะซึมซับไปยังเด็กที่อยู่ในครรภ์ด้วย ช่วงนี้เป็นช่วงที่เราจำเป็นต้องดูแลสุขภาพและร่างกายและสุขภาพจิตให้ดี อาจจะเป็นตัวกำหนดเกี่ยวกับความชื่นชอบของเด็กที่จะมีมาในอนาคตด้วยครับ ถ้าแม่ชอบทำอะไรในช่วงนี้บ่อยๆเมื่อลูกโตมาก็จะชอบด้วย

2020.10.19 14:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),ความป่วยไข้

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

การตั้งภรรภ์

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการเงิน

อาหารสำหรับคนตั้งครรภ์

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์

การมีลูก

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี