Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

ผมกับภรรยาเรามีเงินเก็บอยู่ก้อนนึง อยากลงทุนทำธุรกิจสักอย่าง เพื่อจะได้มีรายได้เสริมน่ะครับ บ้านเราอยู่ในที่ชุมชน แถวนั้นมีหอพักหลายตึก นักศึกษาและคนทำงานอาศัยอยู่พอสมควรครับ ภรรยาผมบอกว่าทำเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญมั้ย ผมก็เห็นด้วย แต่ก็มีคนมาทำอยู่งั้นผมจะทำอย่างไรให้ลูกค้าสนใจมาซักที่เครื่องของเราครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lola

แถวอพาร์ทเม้นท์ที่ดิฉันพักอยู่ก็มีร้านเครื่องซักผ้าดีๆเหมือนกันค่ะ สะอาด สะดวกด้วย เคยเห็นโฆษณาร้านเครื่องซักผ้าที่เป็นแฟรนไชส์ด้วยนะคะ บางที่ทำแบบจ่ายด้วย QR Code ได้ด้วยค่ะ ทันสมัยจริงๆ แล้วแต่คุณกับภรรยาจะสะดวกนะคะ ว่าชอบแบบออกแบบทำเองหรือซื้อแฟรนไชส์

2020.01.24 7:35

นริศา

คิดดีมากครับ ดีใจแทนพ่อแม่ของน้อง เลือกค้าขายแบบซื้อมาขายไปดีมั้ยครับ เช่น รองเท้ามือสอง น้องต้องมองหาที่ขายก่อนนะครับ จะได้เลือกแบบรองเท้าให้ตรงกับกลุ่มลูกค้า ซื้อตามร้านขายส่ง สำเพ็ง โรงเกลือ ต้นทุนไม่กี่สิบบาท บางคู่ขายได้เป็น 100 เลยนะครับ แต่ต้องเลือกดีๆครับอย่าเก่ามากไป ฝึกซ่อมรองเท้าเบื้องต้นก็ดีครับ ราคาจะได้ไม่ตก

2020.01.24 7:35

Kornkanok

ความคิดเห็นส่วนตัวของดิฉันนะคะ ถ้าอยุ่ในที่ชุมชน มีหอพักมีห้องเช่าเยอะๆ เครื่องซักผ้าหยอดเหรียญยังไงก็มีคนใช้บริการแน่นอนค่ะ แต่ต้องคอยดูเรื่องความสะอาดของเครื่องและบริเวณร้านให้ดีจะน่าใช้บริการมากเลยค่ะ แต่ก็ต้องทำใจด้วยเพราะเราเลือกลูกค้าไม่ได้ อาจเจอลูกค้าที่ไม่ได้ใส่ใจเรื่องความสะอาดและความเป็นระเบียบ คนดูแลอาจจะต้องเหนื่อยหน่อยค่ะ

2020.03.25 8:17

Traikun

เพื่อนที่เคยทำเอาไปวางตามหอพักต่างๆ บอกมาเหนื่อยในการบริหารจัดการ เครื่องมีปัญหา น้ำไม่เข้า ฯลฯ เดี๋ยวนี้เลยเลิก เพื่อเราบอกว่าอย่าคิดเอง เออเอง ว่าคนไทยซื้อเครื่องซักผ้า แล้วเค้าจะไม่ซัก เพราะจุดเด่นร้านสะดวกซักจริงๆเลยคือ เค้าใช้เครื่องฝาหน้า ที่ซักสะอาดกว่าฝาบน และมีเครื่องอบ ที่อบแล้วผ้าแห้งพร้อมใส่ได้เลย ถ้ามีแบบนี้ก็อยู่พอรอด

2020.05.23 4:55

น้องปูเปรี้ยว

เคยเจอเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญแบบเครื่องเลอะเทอะมากอะ ดูเหมือนไม่เคยทำความสะอาดหรือมีคนมาดูแลเลย ต้องย้ายที่ซัก เสียเวลาอีก ใครคิดจะทำธุรกิจนี้เราขอแนะนำว่าให้หมั่นมาดูแลทำความสะอาดตัวเครื่องซักผ้าด้วยค่ะ ถ้าเครื่องยังสกปรกแล้วผ้าของคนที่เอามาซักมันจะสะอาดได้ยังไงล่ะคะ ไม่่รู้ว่าจะแนะนำเจ้าของคำถามทันมั้ย งั้นขอแนะนำคนที่เข้ามาอ่านหลังจากนี้ละกันค่ะ

2020.07.28 9:10

GUN

ต้องปรับปรุงร้านให้เป็นร้านที่ครบทุกวงจรของการซัก คือมีทุกอย่างที่นั้น ทั้งมีตู้ขายผงซักฟอก มีเครื่องอบผ้า มีปลั๊กและสายชาร์ทแบตทุกญี่ห้อ และแน่นอนว่าเปิดบริการ 24 ชั่วโมงจะดีมาก อันนี้ผมแนะนำแบบญี่ปุ่นเลยนะครับ ก็เหมือนกับเรา เราก็อยากไปที่ที่มีทุกสิ่งอำนวยความสะดวกครบใช่ไหมละครับ ถ้าคิดจะพัฒยาร้านซัก ผมแนะนำแบบนี้เลยครับ

2020.07.29 4:27

โรม

สำหรับผมคิดว่าการให้บริการ เครื่องซักผ้า เป็นการให้บริการที่มีการลงทุนครั้งแรกที่เยอะ นะครับ ถึงแม้ว่าคุณจะมีทำเลที่ดีอยู่ใกล้กับแหล่งชุมชนมีหอพักอยู่ใกล้ๆ และแถวนั้นก็มีคนที่ให้บริการเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญแล้ว ผมว่าคุณน่าลองสังเกตดูว่าธุรกิจที่คนอื่นเขาทำเป็นอย่างไรบ้าง และมีอะไรที่คุณเห็นว่าควรจะปรับปรุง ในฐานะถ้าคนเป็นลูกค้าคนหนึ่งที่มาใช้บริการเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญ แล้วคุณจะเห็นว่าคนจะทำอย่างไรได้บ้างเพื่อที่จะให้ลูกค้ามาใช้เครื่องซักผ้าของคุณนะครับ

2020.08.16 8:0

iji

คุยเรื่องเครื่องซักผ้ากันมาเยอะละ เราว่า ตู้กดน้ำก็เวิร์คนะ หรือตู้เติมเงินหยอดเหรียญ อย่างบุญเติมงี๊ ก็ดีอยู่นะ แถวบ้านเรามีอันนี้ด้วย ปั๊มอ่ะ ปั๊มหยอดเหรียญ แล้วคือคนเติมกันตรึม งงดิ พวกเติมทีละ 20-30 เยอะไง ตอนแรกคิดว่าไม่เวิร์ค แต่มีอันนึงที่อยากให้มีมากๆ เคยได้ยินป่ะ ตู้ที่เอาขวดน้ำพลาสติกไปใส่แล้วได้แต้มอ่ะ สะสมไปเรื่อยๆแล้วก็ไปแลกเป็นตัง เห้ยยย ฟีลต่างประเทศเด้อออ ใครรู้ว่าเอามาไงแนะนำที ชอบมากแม่!!

2020.08.17 8:38

==คชาภา==

ถ้าผมมีเงินทุน แล้วบ้านอยู่ในที่ชุมชนมีหอพักหลายตึก ซึ่งส่วนใหญ่เป็นนักศึกษาและคนทำงาน ผมไม่คิดมาก เอาเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญมาลงเลยครับ ถ้ายังมีเงินทุนพอ ตู้น้ำดื่มหยอดเหรียญต้องมา และขออีกตู้ (หลังจากที่พอได้กำไรมาบ้างแล้ว) ตู้กดกาแฟสดครับ อะ..เคยเห็นกันปะครับ แก้วละ 10 บาทเองนะ เรื่องรสชาติก็สมราคาแหละครับ

2020.08.28 14:42

มะยม

ถือว่าเป็นธุรกิจที่ได้รับเงินได้ดีเหมือนกันนะครับสำหรับธุรกิจเครื่องซักผ้าอัตโนมัติหยอดเหรียญ นอกจากทำเลแล้วก็จำเป็นต้องทำให้สะอาดบริเวณต้องดูเรียบร้อยด้วยครับ แล้วจำเป็นต้องให้เบอร์ติดต่อเอาไว้ในกรณีที่เครื่องมีปัญหา แต่ผมคิดว่าถ้ามีเงินน่าจะเอาไปลงทุนทำอย่างอื่นดีกว่านะครับ เพราะว่าเดี๋ยวนี้การทำธุรกิจสามารถใช้เงินลงทุนได้หลายรูปแบบด้วย

2020.10.19 15:2

N'ฟ้าใส

ก็เป็นรายได้เสริม สำหรับคนที่มีห้องเช่าที่ดีอยู่นะคะ ก็จะมีเงินเข้ามาเรื่อยๆแหละ แต่ก็บอกยากเหมือนกันนะว่าแต่ละเดือนจะได้ประมาณกี่บาท ก็อยู่ที่ว่ามีห้องให้เช่ากี่ห้องมีคนมาเช่าเต็มไหม ส่วนคนที่ไม่ได้มีห้องเช่าถ้าคิดจะทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญ ก็อาจจะต้องลงทุนเพิ่มในการเช่าที่ค่ะ แต่ก็อย่างที่บอกถ้าเป็นรายได้เสริมก็โอเค

2021.09.25 8:29

เป็ดน้อย

ถ้าเป็นเรา เราจะเปิด7-11 นะถ้าใกล้ชุมชน เพราะโอกาสขายมันเยอะกว่าตอนเช้ายังไงก็คนต้องมาซื้อของกินอยู่แล้ว ตอนเที่ยงคนอาจจะแวะเข้ามาซื้อขนมก็ได้หรือไม่ก็เด็กๆแถวนั้นต้องมีบ้างแหละที่เข้า ตอนเย็นคนเหนื่อยๆกลับบ้านมาอาจจะไม่มีอะไรกินหิวก็ต้องแวะ7 เราว่าไม่มีใครหรอกที่ไม่ใช้บริการใน7เลย อย่างน้อยอาทิตย์นึงต้องมีบ้างแหละ

2021.10.21 11:19

Supada mm

ได้เปิดร้านเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญมั้ยคะ ที่ชุมชนกับการเปิดร้านแบบที่เจ้าของกระทู้คิดไว้น่าสนใจมากค่ะ ลงทุนเพียงแค่ครั้งเดียว เก็บเงินไปได้อีกนาน อาจจะมีค่าบำรุงรักษาพวกเครื่องพวกอุปกรณ์ต่างๆบ้าง ส่วนตัวเราว่าน่าสนใจค่ะกับการลงทุนในเรื่องนี้ แต่ต้องดูโดยรวมจริงๆว่าเจ้าของกระทู้จะไหวมั้ย ใช้เงินลงทุนมากพอสมควร

2022.01.24 14:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี