Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเงินอยู่ไม่กี่พันจะลงทุนค้าขายได้ไหม

สวัสดีครับ จากสภาพการณ์ในชีวิตที่เปลี่ยนไปตอนนี้คิดอยากจะค้าขายดูครับ ใกล้บ้านมีตลาดที่เปิดเกือบทุกวันครับ ผมพอจะมีเงินที่ใช้เป็นทุนในการค้าขายได้ไม่กี่พันบาท มีใครพอจะช่วยแนะนำผมได้มั้ยครับว่าจะไปลงทุนขายอะไรดี ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ขวัญชัย

ถ้าแนวทอดๆ อันนี้ก็กินได้ทุกวัย ไข่เจียวค่ะ นิยมขายกันอยู่ ขายง่าย เช้า กลางวัน เย็น ได้หมด แล้วแต่ทำเลที่ขายเลยค่ะ มีเครื่องหลายๆอย่าง เลือกที่คุณภาพดีหน่อย ซอสต่างๆ ให้ลูกค้าเลือก เน้นความสะอาด ถูกสุขอนามัยด้วย ลูกค้าติดใจแน่นอนค่ะ ขายกันกล่องละ 20-30 บาท กับงบที่คุณมีน่าจะลงทุนได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

พรพรรณ

น่าดีใจแทนพ่อแม่นะคะที่มีลูกขยัน พี่ขอแนะนำเป็นแซนวิชค่ะ ไม่ยุ่งยากมากนัก ลองดูวิธีทำตามยูทูปก็ได้ค่ะ เน้นของสด สะอาด ฝึกทำหลายๆไส้ ขายได้หลายราคาประมาณ 15-25 บาทแล้วแค่รูปแบบที่เราทำ ถ้าไม่ไปวางขายเอง ทำส่งตามร้านหรือในโรงเรียนก็ได้นะคะ มีน้องคนนึงที่รู้จักกันก็ทำส่งที่โรงเรียนค่ะ ขายดีอยู่ งบไม่สูงด้วย ลองคิดดูนะคะ

2020.01.24 7:35

Nasir

ถ้าจะให้แนะนำดิฉันก็แนะนำว่าให้ขายของกินค่ะ เป็นอาหารหรือเครื่องดื่มก็ได้ น่าจะขายง่ายหน่อย เอาแบบไม่ต้องหลายอย่างเลือกขายแค่หนึ่งหรือสองอย่างเท่านั้น ดูเหมือนเป็นจุดเด่นไปด้วยเลยนะ ทำแบบให้อร่อยๆเลย ร้านสะอาด ของกินสะอาด ดิฉันว่าขายได้นะคะ เดี๋ยวนี้คนก็รักสุขภาพมากขึ้นไม่ได้แค่เลือกกินของที่อร่อยเท่านั้นแต่เลือกที่จะซื้อของกินจากร้านที่ดูสะอาดด้วยค่ะ

2020.03.25 8:32

ยิ่งยศ

บ้านอยู่ใกล้ๆตลาดเราว่าทำได้หลายอย่างเลยนะคะ แถมคนน่าจะเดินผ่านไปผ่านมามากด้วยนะคะ เราว่าลองเหมือนที่เขาบอกเลยคะพวกทอดๆเนี๊ยะคะลงทุนิะไรไม่มากคะเพราะเราซื้อแค่ของสดก่อนคะ ส่วนเครื่องมือเราก็เอาที่บ้านมาคะ ลงทุนยังไม่ต้องมากคะ ขายแล้วพอได้กำไรวันละ2-300 เราก็ว่านะโอเคแล้วนะลองๆทำดูคะเริ่มเลยคะอย่ารอเวลาคะ

2020.05.23 5:18

ฮานะ

อันนี้ก็ต้องดูก่อนนะคะว่าแถวตลาดที่คุณขายมีขายอะไรอยู่ เพราะว่าถ้าของที่เราอยากจะขายมีคนขายเยอะอยู่แล้วมีเจ้าประจำอยู่แล้วก็ยากที่เราจะไปตีตลาดเจ้านั้นอาจจะลองดูว่าแถวตลาดของเราไม่มีอะไรขาย ของอะไรที่คนแถวนั้นกิน เพราะเรารู้สึกว่าของกินขายง่ายที่สุดค่ะหรือถ้าเราทำกับข้าวอร่อยลงทุนทำกับข้าวขายก็ได้ ถ้าจะขายของทอดทีเด็ดก็ต้องอยู่ที่น้ำจิ้มค่ะ

2020.07.15 13:18

ช้าง

ทำได้นะครับลองไปเดินดูแถวตลาดนัดแถวบ้านว่าอะไรที่คนยังไม่ขายกัน เราก็สามารถหาของที่ไม่ต้องลงทุนมากมาเปิดขายก็ได้ครับ แถวบ้านผมเห็นเขานั่งขายของกินที่แปลกแนวอะไรแบบนี้ครับก็สามารถขายได้ เพราะว่าของกินเป็นอะไรที่ผู้คนต้องกินกันอยู่แล้ว ถ้าเป็นของที่ผู้คนรู้จักกันอยู่แล้วก็คิดว่าจะทำให้ดึงดูดความสนใจของผู้คนได้ดีเลยทีเดียวครับ

2020.07.28 7:22

🥰คุ้กกี้ครีม🥰

แม้ว่าสภาพการณ์ในชีวิตจะเปลี่ยนไปแต่คุณยังมีความคิดในแง่บวก ปรับเปลี่ยนไปตามสถานการณ์ มองหาอาชีพที่สามารถทำได้เพื่อให้มีรายได้ต่อไป ขอชื่นชมค่ะ การขายของที่ตลาดนั้นน่าสนใจค่ะ เราเองยังชอบเลยอยากไปขายของบ้าง ถ้าไปขายคงขายได้อย่างเดียว คือ เอาเสื้อผ้าของตัวเองไปขายเป็นเสื้อผ้ามือสองน่ะค่ะ มีเยอะเกิ๊น!🤣

2020.08.24 6:36

บุษบา

เห็นพี่ข้างบ้านเขาเริ่มขายกะหรี่ปั๊บค่ะ ขายดีมาก และเขาลงทุนแค่ประมาณ3,000 เอง น่าสนใจนะค่ะ ลองทำขายดูค่ะ หรือว่าถ้าทำขนมอื่นๆเป็นก็ทำขายก็ได้นะค่ะ ส่วนตัวคิดว่าถ้าเป็นของกิน ยังๆไงๆก็ขายได้แน่นอนอยู่แล้ว แต่ก็อาจจะต้องใช้เวลาหน่อย ต้องพยายามหาสูตรดีๆทำอร่อยๆเดี๋ยวลูกค้าก็ติด มาซื้อเป็นประจำแน่นอน ลองหาในยูทูปด้วยก็ได้ค่ะ

2020.08.30 15:45

หมู

ขายเครื่องสำอางดีไหมครับ ผมเห็นคนที่เขาลงทุนขายสินค้าตามตลาดนัดเขาก็ขายเครื่องสำอางกันเพราะว่าไม่มีหมดอายุง่ายๆ เพียงแค่เชียร์ขายและรู้วิธีการใช้ก็พอแล้ว ไม่ต้องมานั่งปรุงหรือว่าทำให้เป็นอาหาร สามารถเก็บไว้ขายได้นานๆไม่หมดอายุ แล้วทุกวันนี้กูคนรักสวยรักงาม ถ้าเป็นเครื่องสำอางที่ราคาไม่แพงก็มีความต้องการสำหรับผู้หญิงด้วยครับ

2020.10.20 5:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี