Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครที่ไม่ควรดื่มกาแฟ

เดี๋๋ยวนี้มีร้านกาแฟเปิดใหม่เยอะมาก เลือกไม่ถูกเลยจะเข้าร้านไหนดี หนูเองก็ชอบดื่มค่ะ ปกติก็วันละแก้ว พอให้หายอยาก เห็นใครๆก็ดื่มกันนอกจากคนที่กินคาเฟอีนไม่ได้ เลยสงสัยว่ามีคนประเถทอื่นๆอีกไหมที่ไม่ควรดื่มกาแฟ ใครรู้บอกหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sunanda

เรื่องนี้ก็น่าสนในนะคะ จะได้ช่วยคนเตือนคนใกล้ตัวได้ คาเฟอีนมีผลต่อคนเป็นโรคกระดูกพรุนด้วยค่ะ เพราะอาจทำให้แคลเซียมถูกขับออกมาทางปัสสาวะมากขึ้น กระดูกก็อ่อนแอลง จึงควรจำกัดการดื่มไม่เกิน 300 มิลลิกรัม/วัน ก็ประมาณกาแฟ 2-3 แก้วแล้วก็กินแคลเซียมเสริมด้วยก็ดีนะคะ

2020.01.24 7:35

Boon-Nam

ไม่คิดว่าผู้ชายก็สนใจเรื่องนี้ด้วย แต่ความรู้ทุกอย่างก็มีประโยชน์อยู่แล้วค่ะ ผู้หญิงตั้งครรภ์ถ้าจะดื่มกาแฟก็ไม่ควรเกิน 200 มิลลิกรัม/วัน ก็ประมาณกาแฟสำเร็จรูปไม่เกิน 2 แก้ว หรือกาแฟสด 1 แก้ว ถ้าดื่มเพิ่มมากกว่านี้เท่ากับเพิ่มโอกาสเสี่ยงจะแท้งบุตร คลอดก่อนกำหนด และน้ำหนักตัวแรกคลอดของลูกจะน้อย ดื่มมากเท่าไหร่โอกาสเสียงก็สูงมากเท่านั้นค่ะ

2020.01.24 7:35

นาก

มีหลายกลุ่มเลยที่ไม่ควรดื่มกาแฟ เช่น เด็กเล็กไม่ควรดื่มกาแฟ โดยเฉพาะเด็กที่อายุต่ำกว่า 10 ปี แล้วก็ สตรีมีครรภ์ ก็ไม่ควรดื่มกาแฟชนิดบดเกินวันละถ้วย หรือกาแฟผงสำเร็จรูปเกินวันละ 2 ถ้วย แต่ถ้างดได้เป็นดีที่สุด เพราะทารกในครรภ์จะดูดซึมคาเฟอีน ไปด้วย แล้วก็ยังมีคนที่เป็นโรคประจำตัวเช่นโรคกระเพาะโรคหัวใจ ก็ไม่ควรดื่มกาแฟ

2020.05.23 5:25

บอย

คนที่ไม่ชอบดื่มกาแฟก็ไม่ควรดื่มนะครับ ผมเคยเห็นคนที่เขาแกล้งกันเลยเอากาแฟไปใส่ไว้ในแก้ว ไม่ได้กินที่ชิมเขาก็รู้ว่าเป็นกาแฟเขาก็โยนทิ้งเสียของเปล่าครับ แต่บางคนก็ไม่ใช่ว่าไม่ชอบ แต่อยากกินเฉพาะตอนที่สำคัญหรือตอนที่ต้องใช้พลังงานจริงๆ เพราะถ้ากินบ่อยๆกาแฟก็จะไม่ค่อยได้ผลครับ ก็เลยต้องกินเฉพาะในตอนที่มีความจำเป็นเท่านั้น

2020.10.20 6:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ทำอย่างไรให้ลูกหัวทุยสวย

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),ความป่วยไข้

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

การตั้งภรรภ์

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี