Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณแม่ที่ให้นมบุตรดิ่มกาแฟได้ไหม

ผมเคยได้ยินว่าผู้หญิงตั้งครรภ์ไม่ควรดื่มกาแฟ ไม่แน่ใจว่าถึงขนาดห้ามเลยมั้ย แล้วผู้หญิงที่ให้นมลูกล่ะครับดื่มกาแฟได้ไหม พอดีเห็นเพื่อนที่ทำงานเขาให้ลูกกินนมตัวเอง แต่ตัวเขาก็มีดื่มกาแฟบ้าง เลยสงสัย ใครทราบช่วยบอกผมด้วยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปริญญา

ก็มีค่ะ บางคนให้นมลูกก็ดื่มกาแฟบ้าง เท่าที่ดิฉันทราบถ้าดื่มไม่มากแบบวันละแก้วสองแก้ว ก็ไม่ถึงกับเป็นอันตรายอะไรมากนะคะ แต่ต้องระวังค่ะถ้าดื่มมากไปก็ส่งผลต่อระบบย่อยอาหารของลูกน้อยได้ และอาจจะทำให้ลูกนอนไม่หลับหรือหงุดหงิดได้ด้วยค่ะ ที่จริงคนปกติอย่างเราๆก็ต้องระวังเหมือนกันอะไรที่มากไปก็ไม่ดีทั้งนั้นค่ะ

2020.01.24 7:35

Rogelio

ไม่ต้องแปลกใจไปครับผมก็เคยโดนทักแบบนี้ รู้สสึกว่าถ้าเราดื่มกาแฟวันละ 250 มิลลิกรัม (2 แก้ว) ช่วยรักษาอาการปวดหัวและช่วยเพิ่มความรู้สึกกระปรี้กระเปร่าตื่นตัวได้ครับ จะได้พร้อมทำงาน ถ้าดื่มวันละ 3-4 แก้วป้องกันโรคพาร์กินสันได้ (ขอคุณศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมเอานะครับ) อันนี้ข้อมูลเบื้องต้นครับ

2020.01.24 7:35

วิเศษ

ดิฉันก็เคยคิดเหมือนกันค่ะว่าถ้าวางแผนจะมีลูก ตอนท้องนี่จะกินกาแฟได้เหรอ กลัวลูกจะมีปัญหาค่ะ ดีมากสำหรับคำแนะนำ ขอบคุณนะคะ แต่สำหรับดิฉันถ้าจะตั้งครรภ์จริงๆ ช่วงนั้นคงต้องงดกาแฟไปก่อนดีกว่า เพื่อความสบายใจของตัวเอง อะ..มีข้อสงสัยใหม่ แล้วเราจะดื่มชาได้มั้ยคะ มันก็มีคาเฟอีนเหมือนกันนะ มีใครรู้บ้างมาบอกกันได้นะคะ

2020.03.25 8:41

Michale

การจะเป็นแม่คนนี่ไม่ง่ายเลยนะครับ ต้องงดกินของที่ชอบหรือเครื่องดื่มโปรดเพื่อลูกน้อยด้วย ผมเองชอบดื่มกาแฟมากก็ไม่ได้ว่าติดนะครับ ถ้าวันไหนไม่ได้ดื่มก็ไม่ถึงขั้นหงุดหงิดยังอยู่ได้อยู่ครับ แต่ได้กลิ่นกาแฟไม่ได้เลยมันจะอยากดื่มขึ้นมาทันที นับถือคุณแม่ทั้งหลายจริงๆครับที่ต้องงดดื่มกาแฟช่วงตั้งครรภ์และให้นมลูกด้วย

2020.05.17 14:32

มาลี

ฉันในฐานะที่เป็นแม่คนหนึ่ง ตอนที่ฉันมีลูกคนแรกเริ่มตั้งแต่ตอนรู้ว่าตัวเองท้อง ฉันได้ดูแลต้องเองอย่าดีพยายามกินอาหารที่เป็นประโยชน์เพื่อลูกในท้องจะได้แข็งแรง ฉันเป็นคุณแม่ที่ผสมผสานเอาคำแนะนำผู้เฒ่าผู้แก่และคนสมัยใหม่มาใช้ เมื่อคลอดลูกก็ให้เขาดื่มนมของแม่และก็พยายามกินอาหารที่เป็นประโยชน์จะไม่ดื่มชา กาแฟ เพราะคิดว่ามันไม่ดีสำหรับลูกได้ค่ะ

2020.07.11 10:47

Charissa

จริงๆก็ดื่มได้นะคะแต่อย่าดื่มเยอะค่ะ ถ้าเป็นแบบซองก็อย่าเกินสามซองต่อวัน ถ้าเป็นแบบกระป๋องก็สองกระป๋องก็พอค่ะ เพราะว่าเด็กแต่ละคนมีความไวต่อคาเฟอีนไม่เท่ากัน โดยเฉพาะเด็กเเรกเกิดถ้าคุณแม่คนไหนที่ติดกาแฟมาก แนะนำให้ดื่มแค่ครึ่งแก้วก่อนค่ะ หรือไม่ตอนช่วงที่ไม่ได้ดื่มก็ปั๊มน้ำนมเก็บไว้ก่อนก็ได้นะคะ ลูกจะได้ไม่โดนคาเฟอีนเเรงไปค่ะ

2020.07.12 12:4

ฝนโปรย

งงมาก!!! ที่เข้ามาเจอคำถามนี้ในเว็บไซด์นี้ ไม่เห็นจะเกี่ยวเรื่องเงินตรงไหนเลยนะคะ มาผิดห้องรึป่าวคะเนี่ย ตกลงเรามาผิด หรือคนที่มาถามมาผิดกันแน่ เอาเป็นว่าไม่มีความคิดเห็นเรื่องนี้นะคะเพราะมาอ่านเรื่องการเงินค่ะ แต่อยากคอมเม้นท์ว่าคำถามนี้ไม่เกี่ยวข้องเท่านั้นเอง ไม่รู้ว่าคนที่มาตอบคิดยังไงกันบ้างถึงออกความคิดเห็นกันใหญ่เลย

2020.08.15 5:22

สมโภช

จริงๆแล้วไม่ควรที่จะทำอย่างนั้นนะครับ เพราะว่าการที่เราจ่ายเงินไปกับค่ากาแฟนั้นสามารถที่จะเอาไปจ่ายค่านมลูกได้หรือว่าจ่ายค่าใช้จ่ายอื่นๆในบ้านได้ด้วย รู้ไหมครับว่าถ้ากาแฟที่เราดื่มทุกวันรวมกันเป็นเดือนแล้วมีราคาเท่าไหร่ ถ้าเราสามารถที่จะเก็บค่ากาแฟนั้นไปใช้จ่ายในส่วนอื่นได้จะช่วยให้เราประหยัดค่าใช้จ่ายในบ้านได้ดีทีเดียวเลยครับ

2020.08.29 3:36

วายุ

ดื่มได้นะครับไม่เห็นว่าจะผิดตรงไหน เป็นเรื่องปกติครับที่คุณแม่จะดื่มกาแฟเพราะอาจจะดื่มมาก่อนที่จะมีลูกแล้ว ถ้าบอกว่ามีส่งผลกระทบต่อเด็กที่ให้นมหรือเปล่า ก็อาจจะมีบ้างครับ อาจจะส่งผลกระทบต่อสารประกอบที่อยู่ในน้ำนม ถ้ากลัวจริงๆว่าจะส่งผลกระทบต่อลูก ก็อดใจไว้กินหลังจากที่ลูกเลิกนมแล้วก็ได้นะครับ เราต้องคิดถึงเกี่ยวกับลูกก่อน

2020.10.20 6:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

ฝากครรภ์ที่ไหน

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี