Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดื่มน้ำน้อยอันตรายไหม

ยอมรับเลยค่ะว่าหนุเป็นคนไม่ค่อยดื่มน้ำ วันๆนึงดื่มน้ำน้อยไป รู้สึกไม่ค่อยหิวน่ะค่ะหรือเพราะเราชินกับการดื่มน้ำน้อยแบบนี้ไปแล้ว มันอันตรายไหมคะ จะเป็นโรคอะไรหรือเปล่า มีใครรู้บอกหนูด้วยค่ะ จะได้เป็นแรงกระตุ้นให้ดื่มน้ำมากขึ้น หนูก็ไม่อยากป่วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมร

ขอเพิ่มเติมเรื่องภาวะขาดน้ำนะครับ ภาวะนี้เกิดได้จากการทีร่างกายสูญเสียน้ำทางเหงื่อและปัสสาวะมากกว่าปริมาณน้ำที่ได้รับเข้าไป ดูได้จากสีปัสสาวะที่เข้ม และไม่ค่อยปัสสาวะ มีอาการเหนื่อยและกระหายน้ำอย่างรุนแรง เด็กๆก็เป็นได้นะครับ สังเกตจากผ้าอ้อมว่าแห้งกว่าปกติมั้ย หรือดูอาการอื่นๆ เช่น ปากแห้ง ลิ้นแห้ง ร้องไห้ไม่มีน้ำตา เผื่อไว้บอกคนอื่นเป็นความรู้ครับ

2020.01.24 7:35

Neeramphorn

ดีแล้วครับที่พยายามรักษาสุขภาพตัวเอง จำง่ายๆครับ ก่อนนอน 1 แก้ว และตื่นนนอน 1 แก้วครับ ดื่มก่อนนอนเพื่อทดแทนของเหลวที่อาจสูญเสียไปตอนกลางคืน แก้วเดียวไม่น่ามีปัญหาเรื่องตื่นมาปัสสาวะกลางดึกเท่าไหร่ครับ ส่วนดื่มตอนตื่นนอนนั้น เพื่อช่วยร่างกายขจัดสารพิษและกระตุ้นการทำงานของอวัยวะภายในครับ

2020.01.24 7:35

รัตน์

ถ้าดื่มน้ำน้อยเกินไปหนักที่สุดก็น่าจะเป็นภาวะขาดน้ำน่ะ แต่น้องอย่าให้เป็นถึงขั้นนั้นเลยค่ะ พยายามดื่มน้ำให้มากขึ้นดีกว่า น้องลองไปหาวิธีคำนวณหรือตารางเพื่อจะดูว่าอายุ น้ำหนัก แบบน้องควรดื่มน้ำวันละกี่ลิตร พี่ลองสมมติให้ก่อนนะเอาสักวันละ 2 ลิตร น้องก็เทน้ำใส่เหยือกไว้เลย จะได้รู้ว่าดื่มน้ำถึง 2 ลิตรหรือเปล่าในวันนั้น ฝึกดูค่ะเพื่อสุขภาพที่ดีของตัวน้องเองนะ

2020.05.17 14:49

หม่อน

แน่นอนครับว่าการดื่มน้ำน้อยจะส่งผลเสียต่อร่างกาย เพราะว่าร่างกายของเราประกอบไปด้วยน้ำที่อยู่ในร่างกายเยอะเหมือนกัน ถ้าเราอยู่ในสภาวะการขาดน้ำจะทำให้เราอ่อนเพลีย ทำให้การดื่มน้ำช่วยให้เรามีความสดชื่น และยังจะมีโรคร้ายต่างๆที่ตามมาจากการดื่มน้ำน้อยด้วย ถึงแม้ว่าจะไม่ได้เห็นผลในทันที แต่ก็สามารถป้องกันได้จากการดื่มน้ำเยอะๆครับ

2020.10.20 6:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตร

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ทำอย่างไรให้ลูกหัวทุยสวย

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี