Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ควรดื่มน้ำอุ่นหรือน้ำเย็น

มีเรื่องนึงที่สงสัยและอยากรู้มานานแล้ว บางคนบอกว่าดื่มน้ำอุ่นดีต่อสุขภาพนะ บางคนบอกว่าต้องดื่มน้ำเย็นสิบ้านเราร้อนออกอย่างนี้ ส่วนตัวดิฉันชอบเครื่องดื่มและน้ำเย็นซะมากกว่าค่ะ หากใครมีคำตอบหรือคำแนะนำใดๆ เชิญบอกได้เลยนะคะ รอฟังอยู่ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สวัสดิ์

ดิฉันเองก็ชอบดื่มอะไรเย็นๆเหมือกันค่ะ ดิฉันขี้ร้อนวันไหนถ้าอากาศร้อนมากปวดหัวขึ้นมาเลยค่ะ ดังนั้น เวลาที่ออกกำลังกายไม่ว่าจะวิ่ง ปั่นจักรยานและอื่นๆ ต้องทำงานหรือทำกิจกรรมกลางแจ้ง การดื่มน้ำเย็นก็ช่วยให้อุณหภูมิร่างกายลดลงและยังช่วยให้ทำกิจกรรมต่างๆได้นานขึ้นด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Sudarat

ใช่ค่ะ ดูแลสุขภาพเป็นเรื่องที่ควรทำ การดื่มน้ำเยอะที่ว่าเนี่ย ในลักษณะไหนคะ คือถ้าเราออกกำลังกายเสียเหงื่อเยอะ อุณหภูมิในร่างกายสูงขึ้นก็ต้องดื่มน้ำเยอะหน่อยเพื่อทดแทนน้ำที่สูญเสียไปและช่วยปรับอุณหภูมิในร่างกายให้ลดลงค่ะ แต่ถ้าดื่มมากเกินไปจริงๆ ก็จะเกิดภาวะโซเดียมในเลือดต่ำ คนที่วิ่งระยะไกล แข่งกันดื่มน้ำ หรือคนที่อยากลดน้ำหนักด่วยการดื่มน้ำเพิ่ม ก็ต้องระวังด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Yod rak

ผมคิดเอาเองนะ มันอยู่ที่กิจกรรมที่เราด้วยหรือเปล่า ร่างกายขณะนั้นเป็นอย่างไร แต่ถึงยังไงการดื่มของที่ร้อนมากหรือเย็นจัดเกินไปมันก็ไม่ค่อยดีนะ แค่พออุ่นหรือเย็นๆก็น่าจะพอ สิ่งสำคัญกว่าผมว่าปริมาณน้ำที่ดื่มในแต่ละวันเนี่ยต้องเพียงพอต่อความต้องการของร่างกาย เห็นหลายคนไม่ค่อยดื่มน้ำ ไม่รู้อยู่ได้ยังไง ผมถามเขา เขาบอกว่าไม่หิว อือ..ต้องรอให้หิวด้วย ทำงานในห้องแอร์เมื่อไหร่มันจะหิว?

2020.03.25 8:46

Khantharot

เราเคยสงสัยเหมือนกันนะคำถามนี้ ถ้าจะให้ดีก็ดื่มสลับกันไปเนอะ ดื่มน้ำอุ่นบ้าง ดื่มน้ำเย็นบ้าง บางคนบอกว่าอยู่ที่อาหารที่เรากินด้วยนะ ถ้าเรากินอาหารที่มีไขมัน เช่น เนื้อสัตว์ติดมันหรือว่าของทอดก็ให้ดื่มน้ำอุ่นช่วยขจัดมันออก เออ..มันช่วยได้มั้ยอะ เพื่อนๆคิดยังไงกับเรื่องนี้คะ? สุดท้ายมันก็อยู่ที่ร่างกายของแต่ละคนด้วย อะไรจะดีหรือไม่ดี ร่างกายแต่ละคนรับได้ไม่เท่ากันค่ะ

2020.05.17 15:2

พายุ

แน่นอนว่าน้ำเย็นทำให้เรารู้สึกสดชื่นจากการกระหายน้ำ แต่น้องอุ่นย่อมดีกว่าครับเพราะว่าร่างกายไม่จำเป็นต้องปรับอุณหภูมิของน้ำ ร่างกายของเราข้างในร้อนอยู่แล้ว ถ้าร่างกายร้อนมากและกินน้ำเย็นเข้าไป จะทำให้ร่างกายปรับสภาพไม่ทันอาจจะเป็นหวัดหรือเป็นไข้ได้ ในขณะที่น้ำร้อนจะทำให้ร่างกายเข้ากันได้ดีและดูดซับน้ำได้ง่ายกว่า

2020.10.20 6:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

ความป่วยไข้,All (เศรษฐกิจ)

ตอนนี้สภานการณ์ไวรัสโควิด-19เป็นอย่างไรบ้างคะ

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี