Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดื่มน้ำมากเกินไปเป็นอันตรายไหม

เป็นที่รู้กันดีว่าการดื่มน้ำให้เพียงพอกับร่างการของเราเป็นเรื่องสำคัญมาก แต่บางวันก็ดื่มพอดี หรือน้อยไปบ้าง ที่อยากรู้ก็คือ ถ้าเราดื่มมากเกินไป มันจะมีผลเสียหรืออันตรายอย่างไรบ้างคะ ขอบอกด้วยค่ะความรู้ดีๆแบบนี้จะได้บอกคนอื่นๆด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tadpol

ภาวะโซเดียมในเลือดต่ำ หรือที่เรียกกันว่า ภาวะน้ำเป็นพิษ อีกกรณีหนึ่งที่อาจเป็นได้ ก็คือ ดื่มน้ำครั้งเดียวในปริมาณมากๆหลายลิตร หรือดื่ม 4 ลิตรในภายในระยะเวลา 2 ชั่วโมง ผู้ดื่มอาจมีอาการ อาเจียน ปวดหัว อ่อนเพลีย สับสน มือและเท้าบวม ถ้าพบแพทย์ไม่ทัน อาจอันตรายถึงชีวิตได้ครับ ค่อยๆดื่มในระหว่างวันแบบพอเหมาะดีกว่าครับ

2020.01.24 7:35

ขนิษฐา

ตามความรู้ที่ได้มานะครับ ปริมาณน้ำที่ควรดื่มในแต่ละวัน ขึ้นอยู่กับ อายุ เพศ วัย และกิจกรรมที่ต้องทำด้วยครับ ในแต่ละวันควรดื่มเท่านี้ครับ เด็กอายุ 4-8 ขวบ 1,200ml.หรือ 5 แก้ว, อายุ 9-13 ปี 1,600-1,900ml.หรือ 7-8 แก้ว, อายุ 14-18 ปี 1,900-2,600ml. หรือ 8-11 แก้ว, อายุ 19 ปีขึ้นไป ผู้หญิง 2,100ml.หรือ 9 แก้ว ผู้ชาย 3,000ml. หรือ 13 แก้วครับ นี่รวมน้ำจากอาหาร ผัก ผลไม้แล้วนะครับ ถ้าออกกำลังกายหนัก ร้อน มีไข้ เป็นโรคบางอย่าง หรือตั้งครรภ์ ดื่มน้ำเพิ่มอีกได้ครับ

2020.01.24 7:35

Aom

อันตรายจากการดื่มน้ำมากเกินไปเหรอ? หมายถึง ในหนึ่งวันดื่มน้ำมากกว่าปริมาณที่กำหนดไว้ คือต้องดูกิจกรรมที่เราทำด้วยว่ามันทำให้สูญเสียน้ำมากกว่าปกติหรือเปล่า ถ้าใช่ ดื่มน้ำมากก็ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ถ้าดื่มมากเกินไปแบบที่ดื่มรวดเดียวมากๆ ก็อย่างที่เขาบอกละครับ ไม่ดีแน่โซเดียมในเลือดต่ำ อันตรายนะ เอาเป็นว่าดื่มแบบพอดีเท่าที่ร่างกายต้องการครับ

2020.05.17 15:16

เบ็ญ

ต้องดูก่อนนะคะว่าน้ำที่ดื่มน้ำมีการปนเปื้อนหรือมีสารพิษไหม อะไรที่เป็นธรรมชาติมักจะไม่ทำลายสุขภาพหรือว่าร่างกายของเราค่ะ การดื่มน้ำเยอะๆถ้าไม่มีการปนเปื้อนหรือสารพิษก็จะเป็นประโยชน์ต่อร่างกายเหมือนกัน ยังไม่น้อยการดื่มน้ำเยอะๆก็จะทำให้ร่างกายชุ่มชื่น แต่ถ้าดื่มมากจนถึงขนาดทำให้อ้วกก็อย่าทำแบบนั้นเลยค่ะ

2020.10.20 6:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

การมีลูก

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี