Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รายได้ไม่ถึงเกณฑ์ต้องยื่นภาษีไหม

ผมได้ยินหลายคนพูดถึงเรื่องการเสียภาษี บางคนบอกว่าคนธรรมดาๆอย่างเรารายได้ไม่เยอะไม่ถึงเกณฑ์ที่จะต้องเสียภาษีก็ปล่อยไปเถอะ ไม่ต้องไปยื่นเรื่องเสียภาษีก็ได้ ยังไงก็ไม่ต้องจ่ายอยู่แล้ว ตามความถูกต้องแล้วมันทำได้มั้ยครับ จะไม่มีปัญหาอะไรจริงมั้ยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Leif

เรื่องจะยื่น ไม่ยื่นภาษีหรือเรื่องค่าปรับดูเหมือนเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ถ้าเราทำถูกต้องก็สบายใจกันทุกฝ่าย จริงไหมครับ การที่เรายื่นภาษีทำให้รัฐรู้ว่าประชาชนมีรายได้อะไร เท่าไหร่ ยังไง จะได้เอาไปประเมิน จัดสรร เรื่องงบประมาณต่างๆอย่างมีประสิทธิภาพด้วยครับ

2020.01.24 7:35

Gift

นอกจากบุคคลธรรมดาอย่างที่คุณเข้าใจแล้ว ก็มีห้างหุ้นส่วนสามัญหรือคณะบุคคลที่ไม่ใช่นิติบุคคล ผู้ที่เสียชีวิตระหว่างปีภาษี กองมรดกที่ยังไม่ได้แบ่ง และ วิสาหกิจชุมชน ตามกฏหมายว่าด้วยการส่งเสริมวิสาหกิจชุมชน เฉพาะห้างหุ้นส่วนสามัญหรือคณะบุคคลที่ไม่ใช่นิติบุคคลค่ะ

2020.01.24 7:35

Noon

เรื่องการยื่นภาษีเนี่ยมันเป็นกฎหมาย ถ้าใครที่มีรายได้ตามเกณฑ์ที่กำหนดก็ต้องไปยื่นครับ ใครที่ว่าเนี่ยก็คือบุคคลธรรมดาแบบเราๆนี่ล่ะ แล้วคุณแน่ใจเหรอว่าคุณรายได้ไม่ถึงเกณฑ์? การยื่นภาษีกับการเสียภาษีมันก็คนละเรื่องกันด้วย คนที่ยื่นภาษีอาจจะไม่ต้องเสียภาษีก็ได้ คุณรู้มั้ยถ้าไม่ยื่นภาษีมีโทษปรับ 2,000 บาทนะ ถ้าไม่อยากมีปัญหายุ่งยากหรือเสียเวล่ำเวลามากกว่าที่ควรจะเป็นก็ไปยื่นภาษีกันเถอะครับ

2020.05.17 15:32

บอล

ยื่นครับยื่นไปเลย ถึงแม้ว่าเราไม่ถึงเกณฑ์ก็สามารถที่จะทำการยื่นได้ เป็นการทำให้ถูกต้องตามกฎหมายครับ ถ้าเราเป็นคนหนึ่งที่ทำงานได้รับเงินเดือน ถึงแม้ว่าเงินเดือนที่เราได้รับไม่จำเป็นต้องเสียภาษีให้กับทางรัฐบาลเพราะไม่ถึงเกณฑ์ เราก็สามารถที่จะไปติดต่อเพื่อขอเอกสาร เพื่อทำให้แน่ใจว่าเราได้ยื่นภาษีรายได้ประจำปีเรียบร้อยแล้ว

2020.10.20 6:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (การจ่ายภาษี)

จะมีการอำนวยความสะดวกให้กับเราเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี