Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินได้บุคคลธรรมดาที่ต้องเสียภาษีมีอะไรบ้าง

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเริ่มทำงานได้ไม่นาน เงินเดือนก็ไม่มากนักหรอกครับ แต่ผมรู้ว่าถ้าทำงานมีรายได้ต้องเสียภาษีด้วย ผมอยากทราบว่า คำว่าเงินได้เนี่ยหมายรวมถึงอะไรบ้างครับ แล้วรายได้ประมาณเท่าไหร่ถึงต้องเสียภาษีครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sangwan

ถ้าน้องอยู่ในเกณฑ์ที่ต้องยื่นภาษี ต้องไปยื่นนะครับ ซึ่งเมื่อคำนวณทุกอย่างแล้วอาจไม่ต้องเสียภาษีก็ได้ สำหรับคนโสด เงินเดือนอย่างเดียว 120,000 บาทและเงินได้ประเภทอื่น 60,000 บาท ส่วนคนที่สมรสแล้ว เงินเดือนอย่างเดียว 220,000 บาทและเงินได้ประเภทอื่น 120,000 ครับ(บอกเผื่อไว้ครับ)

2020.01.24 7:35

Lisa

การเขียนเรซูเม่ให้น่าสนใจ หลักก็คือข้อมูลของเราค่ะ เช่น ชื่อ-นามสกุล วันเดือนปีเกิด ข้อมูลเพื่อการติดต่อกลับ, ประวัติการศึกษา ถ้าประสบการณ์การฝึกงานหรือเคยทำโปรเจคที่เกี่ยวข้องกับงานที่สมัครก็ใส่ไปด้วย, ถ้ามีประสบการณ์การทำงานก็เขียนจากงานล่าสุดลงไปหางานที่เก่ากว่า ถ้าเกี่ยวข้องกับงานที่สมัครจะดีมากเลยค่ะ, ทักษะอื่นๆและกิจกรรมที่ชอบก็เขียนไปได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

สนั่น

เห็นเม้นท์แรกบอกว่า "ถ้าคนที่อยู่ในเกณฑ์ที่ต้องยื่นภาษีต้องไปยื่น เมื่อคำนวณทุกอย่างแล้วอาจไม่ต้องเสียภาษีก็ได้" แล้วถ้ารายได้ไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องยื่นภาษีละครับ เราไม่ต้องไปยื่นก็ได้ใช่มั้ยครับ? ผมได้ยินบางคนเขาก็พูดแบบนั้น ว่ารายได้ไม่ถึงจะต้องไปยื่นทำไม เสียเวลา จริงๆแล้วเราควรจะต้องทำยังไงอะครับ บอกผมบ้างนะครับ

2020.05.17 15:45

สมชาย

ก็โดยการคำนวณจากรายรับที่เราได้ในแต่ละเดือนครับ สมมุติว่าเราทำงานในเดือนที่ 7 เริ่มงานนะครับแล้วหลังจากนั้นเราก็บวกไปสิครับถึงเดือน 12 เรามีเงินเดือนอยู่ในเกณฑ์ที่จำเป็นต้องเสียภาษีไหมครับ ก็ไม่ต้องเสียครับแต่การยื่นเรื่องก็เป็นวิธีการหนึ่งที่จะช่วยให้เรารู้สึกปลอดภัย ยื่นไปเถอะครับถึงแล้วจะดูเหมือนว่าไม่ต้องเสียก็ไม่ได้เสียหายอะไร

2020.10.20 6:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี