Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หลักในการพิพากษายึดทรัพย์คืออะไร

พี่ครับผมกำลังค้นคว้าเรื่องการยึดทรัพย์ที่เราถูกเป็นจำเลยครับ ผมอยากทราบข้อมูลครับว่าเมื่อใดที่ศาลสามารถออกคำสั่ยึดทรัพย์ได้ครับ แล้วถ้าเราไม่มีทรัพย์สินใดเลยที่เขายึดศาลจะทำยังต่อกับคดีของเราครับจะมีการฟ้องรอ้งอย่างอื่นต่อไปอีกไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kathawut

ลูกหนี้หรือจำเลย ไม่มีทรัพย์สินใดๆให้สามารถทำการยึดได้เลยสักอย่าง ทางเจ้าหนี้และกรมบังคับคดี ก็จะเหลือเพียงแค่ช่องทางเดียวเท่านั้น...นั่นก็คือการ "อายัดเงินเดือน" ของลูกหนี้ ลูกหนี้จะต้องมีเงินเดือนเกินกว่า 20,000.-บาทเพราะกฏหมายเขาเขียนกำหนดให้ลูกหนี้ผู้ที่ถูกอายัดเงินเดือน จะต้องมีเงินเดือนเหลือเอาไว้สำหรับ กิน , ใช้จ่าย , ยังชีพ...ที่ขั้นต่ำ 20,000-บาท ต่อเดือน

2020.01.24 7:35

Thitisan

แม้เจ้าหนี้จะชนะคดีแล้ว เจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์ได้บางอย่างเท่านั้น อย่างเช่น ของมีค่า สินทรัพย์การเงิน เช่น เงินฝาก หุ้น กองทุน ประกัน ฯลฯ บ้าน ที่ดิน (แม้จะติดจำนองอยู่ก็สามารถที่จะยึดได้) โดยเจ้าหนี้จะได้รับชำระหนี้ต่อเมื่อมีเงินเหลือหลังจากขายทอดตลาดและชำระหนี้ให้เจ้าหนี้จำนองครบหมดแล้ว รถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ที่เป็นกรรมสิทธิ์ของลูกหนี้ และไม่ได้เป็นเครื่องมือในการประกอบอาชีพ เงินชดเชยการออกจากงาน เงินเดือน

2020.01.24 7:35

ป้อง

โอ้โห! ถ้าลูกหนี้ไม่มีทรัพย์สินอะไรให้ยึดจริงๆ ก็ต้องอายัดเงินเดือนเลยเหรอครับ นั่นหมายความว่า เขาก็จะไม่มีเงินใช้น่ะสิครับ อย่าครับ..อย่าเพิ่งดราม่าใส่ผม ผมก็แค่ตกใจเพราะไม่เคยรู้กระบวนการเหล่านี้มาก่อน ผมรู้ครับว่าคนที่เป็นหนี้ต้องหาเงินมาคืนให้เจ้าหนี้มันเป็นความรับผิดชอบของเขา แต่ถ้ามาถึงขั้นนี้เขาก็ต้องหาทางแก้ไขต่อไปครับ

2020.05.17 16:25

วุฒิ

ยังดีนะครับที่มีการกำหนดให้อายัดเงินเดือนได้แค่ ถ้ามีเงินเดือนมากกว่า 20,000 บาท อย่างน้อยก็สามารถที่จะมีเงินเอาไว้ให้หายใจหายคอหรือใช้จ่ายในสิ่งจำเป็นในชีวิตได้ครับ ทางที่ดีอย่าให้ถึงต้องขึ้นโรงขึ้นศาลจนเกิดกรณีแบบนี้แค่วางแผนการใช้จ่ายเงินของตัวเองก็พอนะครับ เพื่อที่จะไม่ได้ถูกจำกัดในการใช้จ่ายหรือการอายัดเงินเดือนนั่นเอง

2020.10.20 6:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

น้องที่ทำงานเป็นหนี้นอกระบบ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี