Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทรัพย์สินอะไรบ้างที่สามารถถูกฟ้องให้ยึดได้

ตอนนี้เรากำลังโดนฟ้องจากเจ้าหนี้เพื่อทำการยึดทรัพย์บางส่วนที่เรามีอยู่แต่เราไม่แน่ใจว่าเราจะโดนยึดอะไรบ้างซึ่งเราเป็นห่วงมากถ้าเขามายึดทรัพย์ที่เราต้องจำเป็นมีในตอนนี้เราเลยอยากทราบว่าถ้าเราถูกยึทรัพย์อะไรบ้างที่เราอาจโดนยึด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปีติ

มีบางอย่างที่ไม่สามารถยึดได้คือ คือทรัพย์สินที่จำเป็นและในจำนวนที่เพียงพอสำหรับการดำเนินชีวิตของลูกหนี้ อย่างเช่น ของใช้ส่วนตัวที่มีมูลค่ารวมกันไม่เกิน 50,000 บาท เช่น เสื้อผ้า โต๊ะ (หากเกินสามารถถูกยึดได้) เครื่องมือในการประกอบอาชีพของลูกหนี้ ที่มีมูลค่ารวมกันไม่เกิน 100,000 บาท เช่น คอมพิวเตอร์ (หากเกินสามารถถูกยึดได้) รถยนต์หรือมอเตอร์ไซค์ที่ติดไฟแนนซ์ ไม่สามารถยึดได้ เพราะกรรมสิทธิ์เป็นของไฟแนนซ์

2020.01.24 7:35

ธีรภัทร

คนที่เป็นหนี้หนักๆราต้องมีเงินสดเผื่อบริหารจัดการในการใช้คืนเสมอ บางคนมีเงินติดตัว 2,000-3,000 บาทก็ให้เขาหมด เราก็ไม่เหลือกินเหลือใช้ เริ่มเป็นทุกข์ เป็นกังวล เราควรถือเงินติดตัวไว้บ้าง และควรจัดสรรขอลดหนี้เท่าที่เราทำได้ ค่อยๆ ทำแบบนี้ไป แต่ถ้าคิดว่าการเก็บเงินช้าเกินไป ก็ถึงเวลาที่เราต้องหารายได้เพิ่ม ไม่อย่างนั้นแล้วเงินมันก็ไม่พอจ่ายหนี้

2020.01.24 7:35

Chongrak

ไม่น่าจะต้องมาถึงจุดนี้กันเลยนะคะ เท่าที่รู้มาเขาก็ยึดได้หลายอย่างแหละก็อย่างที่มีคนมาบอก แต่คุณจะให้เขามายึดของๆคุณไปจริงน่ะเหรอ มีทางอื่นที่พอจะแก้ไขตรงนี้ได้มั้ยคะ? เรื่องหนี้สินนี่มันช่างยืดเยื้อเสียจริงๆ ช่วงนี้ต้องอดทนและทนอึดอัดมากหน่อย ยังไงก็ขอให้คุณหมดหนี้ไวไวแล้วกันนะคะ ถ้าหมดแล้วก็พอเท่านี้เถอะค่ะไม่งั้นคุณเหนื่อยอีกแน่

2020.05.17 16:30

วายุ

ทรัพย์สินที่อยู่ในบ้านที่ใช้ในการตกแต่งบ้านที่ไม่เกี่ยวข้องกับการทำงานนะครับ ของที่มีมูลค่า ของที่ไม่ได้ใช้งาน ของที่ตั้งโชว์ไว้เฉยๆไม่ได้ใช้งานอะไรแต่มีมูลค่ามาก ของตกแต่งบ้าน ทรัพย์สินเงินทอง ล้วนแล้วแต่ถูกยึดได้ทั้งนั้นล่ะครับถ้าถูกฟ้องร้อง ถ้าไม่อยากให้ต้องมาถึงขั้นนี้ก็พยายามใช้คืน ทั้งในหนี้สินในระบบและหนี้สินบัตรเครดิตนะครับ

2020.10.20 6:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อส่วนบุคคลใช้อะไรได้บ้าง

ทุกวันนี้สินเชื่อออกมาเยอะเหลือเกิน โดยส่วนตัวแล้วก็มีหนี้อยู่พอสมควร อยากถามว่าเราจะเลือกสินเชื่ออะไรดีที่เหมาะกับเรา เงินเดือนเหลือสิ้นเดือนก็ไม่มากค่ะเลยกังวลว่ากู้มาแล้วจะส่งไหวไหมขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี