Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราจะรู้ได้อย่างไรว่านี่คือแชร์ลูกโซ่

เราได้ยินข่าวเกี่ยวกับการโกงบ่อยมากที่หลายคนเอาเงินไปลงทุนแล้วปรากฏว่าไม่ได้เงินทุนคืนมาเลย เดือนนี้ก๋มีมารายใหญ่สามรายแล้วเกี่ยวกับแชร์ลูกโซ่ เราจะรู้ได้อย่างไรว่าการลงทุนแบบนั้นคือการแชร์ลูกโซ่เราจะรู้ได้อย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tanakorn

รูปแบบของ "แชร์ลูกโซ่" ที่ทำให้คนส่วนใหญ่หลงเชื่อเพราะอยากรวยเร็วๆ ด้วยการนำเงินไปร่วมลงทุน โดยการลงทุนในลักษณะนี้จะได้ผลตอบแทนตามคำเชิญชวนในครั้งแรก จึงทำให้ผู้ที่ลงทุนเชื่อและเอาเงินมาทุ่มลงไปอีก รวมถึงมีคนอีกจำนวนไม่น้อยที่ชักชวนญาติพี่น้อง และเพื่อนฝูง ให้ร่วมลงทุนด้วย

2020.01.24 7:35

Pauline

ผมว่างานที่ได้เงินจริงๆมันก็มีนะครับป้าข้างบ้านเขาก็ทำแบบที่คุณบอกนี่แหละครับก็ก็ได้เงินจากส่วนนี้มาซื้ออาหาร ซื้อของใช้ในแต่ละวัน แต่งานแบบนี้รายได้หรือผลตอบแทนมันน้อยครับ ผมเห็นป้าเขานั่งทำทั้งวันเราถามได้กี่บามป้าบอก100บาทเราว่ามันไม่คุ้มนะครับแต่ถ้าใครคิดว่าไม่ได้ทำอะไรดีกว่าปล่อยเวลาก็อันนี้ก็แล้วแต่นะครับ

2020.01.24 7:35

มณี

เวลามีใครมาชวนไปลงทุนเขาไม่บอกหรอกว่าเป็นแชร์ลูกโซ่ ซึ่งบางครั้งเราก็ไม่รู้จริงๆเพราะวิธีการชักชวนหรือการทำอะไรบางอย่างในตอนแรกมันไม่ชัดเจนว่าเป็นแชร์ลูกโซ่ แต่ถ้าการลงทุนอะไรที่ทำให้ได้กำไรมากกว่าปกติทั้งที่ใช้เวลาไม่นาน มันก็ชวนสงสัยนะครับ คนพวกนี้เล่นกับความอยากมี ความอยากรวยของคนอื่น เราต้องระวังด้วยครับ

2020.05.18 4:44

แบงค์

เราสามารถดูเกี่ยวกับการลงทุนได้ครับ ใช้เงินลงทุนไม่มากแต่ใช้เวลานานจะได้รับผลตอบแทนคืนมาแล้วผลตอบแทนก็ดูดีมากจนน่าเหลือเชื่อ นั่นแหละครับคือแชร์ลูกโซ่แล้วจะเอาเงินของเราไปหมุนก่อน หลังจากนั้นก็ทำการรับเงินจากคนอื่นมาทำการหมุนอย่างต่อเนื่อง เมื่อไหร่ก็ตามที่เงินเริ่มเดินไม่คล่องก็จะจ่ายคืนไม่ได้จะเป็นทำนองนี้ล่ะครับ

2020.10.20 12:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงิน ดึงเงินกลับได้ไหมครับ?

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี