Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดร้านอาหารต้องรู้อะไรบ้าง

เรากับแฟนย้านเข้าบ้านใหม่ที่บ้านมีพื้นที่ว่างพอสมควรและแถวบ้านที่อยู่มีคนเยอะมาก เราเลยคุยกับสามีว่าถ้าเปิดร้านอาหารคงจะดีคือเปิดเป็นอาชีพหลักเลยเพราะสามีบอกว่าช่วงนี้งานที่ทำก็ไม่ค่อยดีเท่าไร เราเลยอยากปรึกษาว่าเราต้องทำอย่างไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jongchit

ร้านอาหารเมื่อมีรายได้ ภาษีคือสิ่งที่ต้องตามมาอย่างเลี่ยงไม่ได้ ทั้งนี้ กรณีที่เปิดร้านอาหารในรูปแบบบุคคลธรรมดา จะมีภาษี 2 ส่วนหลัก ๆคือ 1ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา 2 ภาษีมูลค่าเพิ่ม โดยคำนวณภาษีแบบขั้นบันไดในอัตรา 0 - 35% เช่นเดียวกับมนุษย์เงินเดือนทั่วไป คือ มีเงินได้สุทธิตั้งแต่ 150,000 บาทต่อปีขึ้นไปถึงจะโดนหักภาษี

2020.01.24 7:35

พิจิตร

เห็นด้วยเลยครับะหากตั้งราคาต่ำไปก็ได้กำไรน้อย แต่ถ้าตั้งสูงเกินไปอาจกลายเป็นว่าขายได้ไม่ดี ไม่มีลูกค้าเข้าได้เช่นกัน ดังนั้น อาจจะเปรียบเทียบกับร้านอื่น ๆ ในท้องตลาดควบคู่กันไปว่าแต่ละร้านขายกันเท่าไหร่ รวมถึงดูกลุ่มลูกค้าของเราด้วยว่าเป็นใคร มีกำลังซื้อมากน้อยแค่ไหน

2020.01.24 7:35

Phitchaya

เปิดร้านอาหารต้องใช้เงินลงทุนพอสมควรนะครับ คุณมีเงินส่วนนี้แล้วมั้ย ที่จริงควรจะมีเงินสำรองด้วยนะครับเพื่อสภาพคล่องนอกจากเงินลงทุนแล้ว การตกแต่งร้านให้ดูน่านั่ง สะอาด เรื่องนี้ต้องเอาใจใส่ให้มากส่วนความสวยงามไม่เท่าไหร่หรอก และสำคัญที่สุดเลยอาหารต้องอร่อยครับ ถ้าคุณแน่ใจว่ามีและสามารถทำทุกอย่างได้ก็ลองดูเลยครับ

2020.05.18 7:14

เพลง

จำเป็นต้องรู้เกี่ยวกับรสชาติและพื้นเพของคนที่อยู่แถวนั้นด้วยนะคะ ต้องเลือกก่อนนะคะว่าจะเปิดร้านอาหารเป็นอาหารประเภทไหน การที่เรารู้เล่นเพลงของคนที่อยู่ในละแวกที่ผ่านไปมา จะทำให้เรารู้รสชาติคืออาหารพื้นบ้านที่ผู้คนมักรู้จักและทานกัน อันนี้สำคัญนะค่ะพอๆกับเลือกสถานที่ในการเปิดร้านเลยทีเดียว เพื่อที่จะสามารถดึงดูดรสชาติอาหารสำหรับผู้คนรอบข้างได้คะ

2020.10.21 9:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี