Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตั้งราคาอาหารอย่างไรถึงเหมาะ

เหมือนที่เราเคยบอกไปเรากับสามีอยากเปิดร้านอาหาร แต่เราไม่เคยทำมาก่อนเลย เราจะตั้งราคาแพงเกินไปก็กลัวไม่มีลูกค้าหรือถ้าถูกไปเราก็อยู่ไม่ได้แน่ๆ เราเลยอยากสอบถามว่าเราจะตั้งราคาอาหารอย่างไรดีเราจะเอาอะไรเป็นตัววัดราคาอาหารเราดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

beer

ขอเสนอวิธีง่ายๆที่เราคำนวนคือเรามักจะตั้งราคาโดยบวกจากต้นทุนค่าใช้จ่ายขึ้นไป 15 - 30% เช่น ถ้าขายได้วันละ 100 จาน จะได้กำไรวันละ 1,500 - 3,000 บาท เดือนนึงก็ได้กำไร 45,000 - 90,000 บาท แล้วลองคำนวณดูคร่าว ๆ ว่า ยังมีค่าใช้จ่ายอะไรที่ต้องหักออกในแต่ละเดือนอีก

2020.01.24 7:35

Kaitlyn

ทำเลเป็นองค์ประกอบ 50% เพราะถ้าได้ทำเลมีกลุ่มเป้าหมาย เหมาะกับประเภทอาหารที่จะขาย และเรามีความถนัดในการจัดการกับทำเลนั้นโอกาสสำเร็จมีกว่าครึ่งแล้วที่เหลือเป็นเรื่องของทักษะการบริหารจัดการ รวมไปถึงการจัดการกับของเหลือ หรือเศษวัตถุดิบที่ยังมีคุณภาพใช้งานได้จะทำอย่างไรให้แปรรูปกลายเป็นรายได้เข้าร้าน

2020.01.24 7:35

Malisa

ทั้งสองวิธีที่แนะนำมาน่าสนใจมากครับ คุณสามารถปรับไปใช้ได้ เรื่องทำเลร้านที่ตั้งขายก็เป็นจุดนึงที่ช่วยให้กำหนดราคาได้ เพราะคุณรู้ว่ากลุ่มเป้าหมายคือใคร มีกำลังจ่ายแค่ไหน เรื่องความอร่อยและวัตถุดิบที่ใช้ในการทำอาหารก็เป็นตัวช่วยกำหนดราคาด้วยเช่นกันครับ คุณกับสามีก็ลองปรึกษากันดู ค่อยๆคำนวณเรื่องต้นทุนเรื่องผลกำไรดูนะครับ

2020.05.18 8:16

จอย

ถ้าอยากได้กำไรเยอะๆ เน้นไปที่การตกแต่งร้าน ทำให้ร้านสวยงาม ดูจากราคาของท้องตลาดก็เพิ่มขึ้นซะ 25% ปกติแล้วคนที่มาทานอาหารก็มักจะเลือกสถานที่ที่สวยงามสำหรับเอาไว้ follow หรือติดตามหรือถ่ายรูป ถ้าทางร้านมี instagram หรือ facebook ก็จะสามารถช่วยโปรโมทร้านได้เป็นอย่างดี เดี๋ยวนี้ร้านอาหารส่วนใหญ่ก็ขึ้นอยู่กับการตกแต่งทั้งนั้นล่ะค่ะ

2020.10.21 12:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี