Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ครอบครัวเทาะเรื่องหนี้สินที่เป็นอยู่ทำยังไงดี

ตอนนี้กำลังเครียดกักับทางครอบครัวมากเลยเรามักทะเลาะกันทุกวันเรื่องเินที่เราค้างชำระเราก็คุยกันแล้วว่าค่อยๆแก้ค่อยส่งแต่ดูเหมือนเรื่องนี้ยัง้อามาเป็นปัญหาในการทะเลาะกันอยู่ได้ เราจะทำอย่างไรดีกับเรื่องนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kusa

เวลาจะคุยเรื่องน่าอึดอัดใจอย่างเรื่องเงิน คุณต้องใช้คำพูดเข้าเรื่องที่ถูกต้องและเหมาะสม เช่น คุณอาจลองพูดว่า “ในอนาคตผมหวังว่าจะเก็บเงินได้มากกว่านี้” แล้วลองถามแฟนดูว่าคิดอย่างไร หวังว่านี่จะเป็นวิธีที่ทำให้เขาหรือเธอเปิดใจเรื่องความลำบาก(หรือความสำเร็จ)ด้านการออมเงินที่เขาหรือเธอมีออกมา

2020.01.24 7:35

Karmatha

ณ จุดนี้ คุณก็ได้ดึงความสนใจจากแฟนมาแล้ว บอกเขาหรือเธอไปเลยว่าคุณอยากพูดคุยอย่างเปิดอกเรื่องเงิน เน้นว่าคุณมีความสุขกับความรักครั้งนี้และคุณไม่อยากให้ปัญหาเรื่องเงินมาเป็นตัวทำลายความสัมพันธ์ในอนาคตเวลาที่เหมาะที่สุดที่จะคุยเรื่องการเงินกับคนรักคือตอนที่ความสัมพันธ์อยู่ในระดับจริงจัง เพราะถือว่าคุณคบกันมาถึงระดับที่คุยเรื่องนี้กันได้

2020.01.24 7:35

Eveline

คงต้องเปิดใจคุยกันอย่างจริงจังอีกสักครั้งครับ ค่อยๆคุย พยายามบอกให้เขารู้ว่าคุณเองก็พยายามช่วยแก้ปัญหาในเรื่องนี้อยู่ แล้วก็ไม่ได้โทษใครแม้แต่ตัวเขาเองด้วยที่ทำให้ครอบครัวต้องมาตกอยู่ในสภาพแบบนี้ และสิ่งที่คุณต้องการก็คือกำลังใจในการต่อสู้กับปัญหาต่อๆไปไม่ใช่การทะเลาะกันกับเรื่องเดิมๆ ซึ่งไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นมาเลย

2020.05.18 13:9

มะปรางค์

ถ้าอยู่ในสถานการณ์แบบนี้แนะนำเลยค่ะว่า ทำอะไรไม่ได้หรอกออกมาจากสถานการณ์แบบนั้นดีกว่าค่ะ ถ้าอยู่ด้วยอาจจะโดนหางเลข หรือโดนลูกหลงด้วยก็ได้ ตอนที่คนโมโหอย่าเข้าไปยุ่งดีกว่าค่ะ เพราะจะตกเป็นที่ระบายอารมณ์เปล่าๆ แนะนำว่าวันหลังอารมณ์ดีแล้วค่อยจับเข่าคุยกันดีกว่า ถ้าเป็นลูกๆก็บอกพ่อแม่ไปเลยค่ะว่าไม่อยากให้ทะเลาะกันไม่สบายใจ

2020.10.21 12:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

น้องที่ทำงานเป็นหนี้นอกระบบ

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี