Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุยอย่างไรไม่ให้ทะเลาะกัน

ตอนนี้ผมเป็นหนี้จากการทำธุรกิจอยู่ก้อนหนึ่งค่อนข้างสูงเลยทีเดียว(ไม่ขอบอกจำนวนนะครับ) ผมอยากคุยเรื่องนี้กับแฟนมากๆแต่ยังทราบวิธีที่จะคุยแล้วไม่ให้ทะเลาะกันเพราะแฟนผมเป็นคนใจร้อนซะด้วยกลัวพูดไม่จบแล้วบ้านจะแตกเอา ผมควรมีวิธีพูดอย่างไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชนะ

ในเมื่อคุณได้เริ่มคุยเรื่องเงินกันแล้ว คุณควรตกลงวันที่จะคุยเรื่องเงินกันเดือนละครั้งเพื่อทบทวนเป้าหมายและพูดคุยเรื่องการเงินอื่นๆกัน และไม่ว่าเขาหรือเธอจะทำอะไรบางอย่างสำเร็จตามเป้าหมายทางการเงิน หรือเผลอตัวเผลอใจไปบ้างบางครั้ง อย่าลืมให้คำชมและเป็นกำลังใจให้กันและกันด้วย

2020.01.24 7:35

Dee

เมื่อวันนั้นมาถึง คุณควรเปิดใจฟังแฟนของคุณ แน่นอนล่ะ คุณอาจตกใจที่ได้รู้ว่าแฟนหนุ่มของคุณใช้เงินเป็นหมื่นต่อปีหมดไปกับกาแฟยามเช้าทุกวัน แต่นั่นก็คือเหตุผลที่ทำไมคุณถึงต้องมานั่งคุยกันใช่ไหมล่ะ? อีกอย่าง คุณควรซื่อสัตย์ต่อข้อบกพร่องของตนเอง ไหนๆ ก็คุยกันเรื่องเงินแล้ว จะปิดบังอะไรกันไปทำไมล่ะ?

2020.01.24 7:35

Sakchai

เวลาจะคุยเรื่องเงิน เรื่องหนี้สิน ควรหาเวลาที่อีกฝ่ายรู้สึกผ่อนคลาย จะได้เริ่มต้นคุยกันได้ดีๆ แล้วคุณควรจะบอกอีกฝ่ายให้รู้ทั้งหมดว่ามันเกิดอะไรขึ้น เผื่อว่าจะได้คุยถึงวิธีแก้ปัญหาและทางออกได้ ถ้าเขาจะโวยวายก็คงต้องยอม แต่ก็บอกเขาด้วยว่าคุณอยากให้เขาอยู่ข้างๆคอยให้กำลังใจและช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ค่อยๆคุยกันนะครับ

2020.05.18 14:6

ทรงบุญ

เตรียมตัวเจ็บอย่างเดียวเลยครับ บอกเลยว่าสถานการณ์แบบนี้เรื่องเงินทองทำให้อารมณ์เสียได้ง่ายมาก พาไปกินอาหารอร่อยเลี้ยงอาหารสิครับ ผู้หญิงมักจะอารมณ์ดีไม่ได้กินอะไรอร่อยๆ จากนั้นก็ปรับอารมณ์ของตัวเอง ให้อยู่ในโหมดเศร้าเสียใจ แล้วพูดความจริงทั้งหมดออกไปเลยว่าเป็นหนี้สินอยู่เท่าไหร่ ฟังเธอระบายอยู่สักพักนึงแล้วอะไรอะไรจะดีเองครับ

2020.10.21 12:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (สินเชื่อ),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน),ค่าชดเชยจ้างงาน

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี