Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทะเลาะกันเรื่องหนี้ทำอย่างไรดี

ทุกครั้งที่เราคุยกับแฟนเรื่องเงิน เรามักจบลงด้วยการทะเลาะกันทุกครั้งเลย เราพยายามหลายครั้งแล้วที่จะใจเย็นเมื่อเมื่อกันเกี่ยวกับเรื่องนี้แต่ทุกครั้งที่ใจเย็นมันก็เกิดการทะเลาะทุกทีเลย ตอนนี้เราอยากผ่านจุดนี้ไปให้ได้เราจะต้องอย่างอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pasan

ย้ำกับแฟนของคุณว่าการคุยกันเรื่องนี้ถือเป็นอีกขึ้นหนึ่งของความสัมพันธ์ที่ยิ่งใหญ่ของคุณทั้งสอง และบอกด้วยว่าคุณรู้สึกมั่นคงในความสัมพันธ์มากขึ้นเมื่อคุยกันเรื่องนี้ตั้งวันที่เจาะจงไว้เพื่อให้คุณทั้งสองคนได้นั่งคุยกันเรื่องนี้ ซึ่งการทำแบบนี้มีประโยชน์ 2 อย่างคือ 1. ทำให้คุณทั้งสองไม่รู้สึกอึดอัดขัดเขินเท่าไรในการที่จะคุยกันเรื่องเงิน และ 2. ทำให้คุณทั้งสองมีเวลาคำนวณตัวเลขรายรับ

2020.01.24 7:35

Fernando

หากคุณขับรถไปเที่ยวที่ต่างประเทศละ เช่น ขับไปพม่า ลาว กัมพูชา หรือประเทศอะไรก็ตามแต่ แล้วดันขับไปเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา งานนี้ก็อาจจะต้องปวดหัวกันนิดหน่อยแล้วครับ เพราะหากคุณได้อ่านกรมธรรม์ของคุณดีๆแล้วนั้น เงื่อนไขในกรมธรรม์จะระบุอาณาเขตความคุ้มครอง และข้อยกเว้นสำคัญที่ทางประกันภัยจะไม่คุ้มครองไว้อย่างชัดเจน

2020.01.24 7:35

Mok

หากคิดจะใช้ชีวิตคู่ด้วยกัน ทุกสิ่งทุกอย่างเราต้องแชร์กันนะครับทั้งความคิดและความรู้สึก โดยเฉพาะเรื่องการดำเนินชีวิต ก็ต้องคุยกันว่าเราจะใช้ชีวิตอย่างไร ซึ่งมันต้องมีเรื่องค่าใช้จ่ายก็คือเรื่องเงินด้วยอยู่แล้ว หันหน้าคุยกันอีกทีค่อยๆคุยกันครับ อย่าเป็นเหมือนกับคู่อื่นๆเลยที่แยกทางกันแล้วบอกว่าเป็นเพราะไลฟ์สไตล์ไม่ตรงกัน ผมว่าที่จริงคือไม่คุยกันให้เข้าใจหรือไม่ค่อยฟังกันมากกว่าครับ

2020.03.26 4:32

นววรรณ

แปลกจัง คนเราคิดจะอยู่ด้วยกันแต่ทำไมถึงไม่คุยกันดีๆ คุยกันให้เข้าใจในวิธีการดำเนินชีวิตของแต่ละคนจะได้ปรับตัวเข้าหากันอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข โดยเฉพาะเรื่องเงิน เราไม่ได้ว่าคู่ของคุณหรอกนะ เห็นมาหลายคู่ละชอบมีปัญหากันเรื่องนี้ละ เรื่องอื่นก็คุยกันดี มีหนี้ปั๊บเนี่ย ปัญหามาเยอะเลยไม่รู้ว่ากลัวเสียหน้าที่เป็นหนี้หรือเปล่า

2020.05.18 14:16

นัท

เป็นธรรมดาค่ะ ถ้าสามีภรรยาไม่ทะเลาะกันแล้วจะไปทะเลาะกับใครล่ะคะ ถ้าเขาอยากทะเลาะก็ปล่อยให้เขาทะเลาะไปเลย เราก็นั่งเงียบๆให้เขาพูดไปเยอะๆเดี๋ยวเขาก็เย็นลงเองค่ะไม่ต้องไปตอบโต้ บางทีที่ผู้หญิงทะเลาะกับเราเพราะว่าก็อยากจะพูดคุยเยอะๆก็ได้นะคะ ก็ต้องให้โอกาสเขาได้พูดเยอะๆค่ะเขาถึงจะเย็นลง หลังจากนั้นค่อยหาวิธีการแก้ไขไปด้วยกัน

2020.10.21 13:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี